Radeon Pro V620 vs ATI Mobility HD 540v

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 540v กับ Radeon Pro V620 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 540v
2010
512 เอ็มบี GDDR3,15 Watt
0.34

Pro V620 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 540v อย่างมหาศาลถึง 10894% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1359138
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.759.59
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUM92Navi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)4 พฤศจิกายน 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA804608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก550 MHz1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2200 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์242 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์4.400633.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.088 TFLOPS20.28 TFLOPS
ROPs4128
TMUs8288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1.1 เอ็มบี
L1 Cache16 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache64 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz2000 MHz
12.8 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.16.5
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.1
VulkanN/A1.2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−9900%
100−105
+9900%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−9900%
100−105
+9900%
Forza Horizon 4 4−5
−9900%
400−450
+9900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−10614%
750−800
+10614%
Valorant 24−27
−10862%
2850−2900
+10862%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−10614%
1500−1550
+10614%
Cyberpunk 2077 1−2
−9900%
100−105
+9900%
Dota 2 10−11
−10400%
1050−1100
+10400%
Forza Horizon 4 4−5
−9900%
400−450
+9900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−10614%
750−800
+10614%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−9900%
500−550
+9900%
Valorant 24−27
−10862%
2850−2900
+10862%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−9900%
100−105
+9900%
Dota 2 10−11
−10400%
1050−1100
+10400%
Forza Horizon 4 4−5
−9900%
400−450
+9900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−10614%
750−800
+10614%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−9900%
500−550
+9900%
Valorant 24−27
−10862%
2850−2900
+10862%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−9900%
300−310
+9900%
Counter-Strike: Global Offensive 1−2
−9900%
100−105
+9900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−9900%
400−450
+9900%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−9900%
100−105
+9900%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−9900%
100−105
+9900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−10614%
1500−1550
+10614%
Valorant 2−3
−10400%
210−220
+10400%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−9900%
100−105
+9900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−10400%
210−220
+10400%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.34 37.38
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2010 4 พฤศจิกายน 2021
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 300 วัตต์

ATI Mobility HD 540v มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1900%

ในทางกลับกัน Pro V620 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 10894% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 686%

Radeon Pro V620 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 540v ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 540v เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro V620 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.1 10 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 540v ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V620 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 540v หรือ Radeon Pro V620 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่