Radeon RX 7900 XTX vs Iris Graphics 540

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Graphics 540 กับ Radeon RX 7900 XTX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Graphics 540
2015
15 Watt
3.05

7900 XTX มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 540 อย่างมหาศาลถึง 2359% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ81614
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก59
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล42.81
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.6616.27
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT3eNavi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)3 พฤศจิกายน 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3846144
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1929 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz2498 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt355 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์48.00959.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.768 TFLOPS61.39 TFLOPS
ROPs6192
TMUs48384
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล96
L0 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล287 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2500 MHz
ไม่มีข้อมูล960.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Graphics 540 3.05
RX 7900 XTX 74.99
+2359%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Graphics 540 1276
ตัวอย่าง: 1417
RX 7900 XTX 31416
+2362%
ตัวอย่าง: 10689

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Iris Graphics 540 2212
RX 7900 XTX 84792
+3734%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Iris Graphics 540 8828
RX 7900 XTX 150207
+1601%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Iris Graphics 540 1448
RX 7900 XTX 66743
+4509%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Iris Graphics 540 11327
RX 7900 XTX 250728
+2114%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Iris Graphics 540 126078
RX 7900 XTX 777464
+517%

SPECviewperf 12 - specvp12 maya-04

Iris Graphics 540 17
RX 7900 XTX 344
+1945%

SPECviewperf 12 - specvp12 snx-02

Iris Graphics 540 3
RX 7900 XTX 450
+15971%

SPECviewperf 12 - specvp12 catia-04

Iris Graphics 540 15
RX 7900 XTX 571
+3605%

SPECviewperf 12 - specvp12 sw-03

Iris Graphics 540 26
RX 7900 XTX 382
+1351%

SPECviewperf 12 - specvp12 mediacal-01

Iris Graphics 540 4
RX 7900 XTX 370
+9374%

SPECviewperf 12 - specvp12 showcase-01

Iris Graphics 540 9
RX 7900 XTX 320
+3665%

SPECviewperf 12 - specvp12 energy-01

Iris Graphics 540 0
RX 7900 XTX 89
+44600%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
−879%
235
+879%
1440p6−7
−2467%
154
+2467%
4K3−4
−3133%
97
+3133%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.25
1440pไม่มีข้อมูล6.49
4Kไม่มีข้อมูล10.30

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−11
−3450%
355
+3450%
Cyberpunk 2077 6−7
−4067%
250
+4067%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−8250%
334
+8250%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−12
−1636%
190−200
+1636%
Counter-Strike 2 10−11
−3380%
348
+3380%
Cyberpunk 2077 6−7
−3900%
240
+3900%
Far Cry 5 9−10
−2256%
212
+2256%
Fortnite 16−18
−1676%
300−350
+1676%
Forza Horizon 4 14−16
−2153%
338
+2153%
Forza Horizon 5 8−9
−3263%
269
+3263%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1143%
170−180
+1143%
Valorant 45−50
−889%
450−500
+889%

Full HD
High

Battlefield 5 10−12
−1636%
190−200
+1636%
Counter-Strike 2 10−11
−3290%
339
+3290%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−381%
270−280
+381%
Cyberpunk 2077 6−7
−3517%
217
+3517%
Dota 2 29
−579%
197
+579%
Far Cry 5 9−10
−2178%
205
+2178%
Fortnite 16−18
−1676%
300−350
+1676%
Forza Horizon 4 14−16
−2100%
330
+2100%
Forza Horizon 5 8−9
−3075%
254
+3075%
Grand Theft Auto V 8−9
−2088%
175
+2088%
Metro Exodus 5−6
−4680%
239
+4680%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1143%
170−180
+1143%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−5350%
545
+5350%
Valorant 45−50
−889%
450−500
+889%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−1636%
190−200
+1636%
Cyberpunk 2077 6−7
−3350%
207
+3350%
Dota 2 27
−559%
178
+559%
Far Cry 5 9−10
−2000%
189
+2000%
Forza Horizon 4 14−16
−1867%
295
+1867%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1143%
170−180
+1143%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−2880%
298
+2880%
Valorant 45−50
−889%
450−500
+889%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−1676%
300−350
+1676%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−3714%
267
+3714%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−2143%
500−550
+2143%
Grand Theft Auto V 0−1 165
Metro Exodus 1−2
−16000%
161
+16000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−548%
170−180
+548%
Valorant 27−30
−1572%
450−500
+1572%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−7200%
146
+7200%
Far Cry 5 5−6
−3640%
187
+3640%
Forza Horizon 4 7−8
−4043%
290
+4043%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−4660%
238
+4660%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−2417%
150−160
+2417%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1140%
186
+1140%
Valorant 14−16
−2093%
300−350
+2093%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 73
Dota 2 9−10
−1667%
159
+1667%
Far Cry 5 2−3
−7850%
159
+7850%
Forza Horizon 4 3−4
−7467%
227
+7467%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−2300%
95−100
+2300%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1875%
75−80
+1875%

1440p
Ultra

Battlefield 5 190−200
+0%
190−200
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 67
+0%
67
+0%
Metro Exodus 108
+0%
108
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 197
+0%
197
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%
Counter-Strike 2 43
+0%
43
+0%

นี่คือวิธีที่ Iris Graphics 540 และ RX 7900 XTX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 879% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 2467% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 3133% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7900 XTX เร็วกว่า 16000%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 XTX เหนือกว่าใน 52การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.05 74.99
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 3 พฤศจิกายน 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 355 วัตต์

Iris Graphics 540 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 2267%

ในทางกลับกัน RX 7900 XTX มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2359% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Radeon RX 7900 XTX เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Graphics 540 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Graphics 540 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7900 XTX เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 110 โหวต

ให้คะแนน Iris Graphics 540 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 5214 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900 XTX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Graphics 540 หรือ Radeon RX 7900 XTX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่