Radeon Pro Vega 48 vs HD Graphics 4200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics 4200 กับ Radeon Pro Vega 48 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics 4200
2013
4 Watt
0.91

Pro 48 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 4200 อย่างมหาศาลถึง 2862% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1185241
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.52ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGeneration 7.5 (2013)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUHaswell GT2Vega 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย2 กันยายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)19 มีนาคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1603072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก200 MHz1200 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา850 MHz1300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์392 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต22 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)4 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.00249.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.272 TFLOPS7.987 TFLOPS
ROPs264
TMUs20192
L1 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 3.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedHBM2
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared2048 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared786 MHz
ไม่มีข้อมูล402.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.34.6
OpenCL1.22.0
Vulkan+1.1.125

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD8
−2775%
230−240
+2775%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−2650%
55−60
+2650%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Far Cry 5 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Fortnite 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Forza Horizon 4 6−7
−2733%
170−180
+2733%
Forza Horizon 5 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−2789%
260−270
+2789%
Valorant 30−35
−2803%
900−950
+2803%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 13
−2592%
350−400
+2592%
Cyberpunk 2077 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Dota 2 14−16
−2757%
400−450
+2757%
Far Cry 5 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Fortnite 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Forza Horizon 4 6−7
−2733%
170−180
+2733%
Forza Horizon 5 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−2600%
27−30
+2600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−2789%
260−270
+2789%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−2733%
170−180
+2733%
Valorant 30−35
−2803%
900−950
+2803%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Dota 2 14−16
−2757%
400−450
+2757%
Far Cry 5 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Forza Horizon 4 6−7
−2733%
170−180
+2733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−2789%
260−270
+2789%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−2733%
170−180
+2733%
Valorant 30−35
−2803%
900−950
+2803%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−2600%
27−30
+2600%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Counter-Strike: Global Offensive 5−6
−2700%
140−150
+2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2800%
290−300
+2800%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 3−4
−2733%
85−90
+2733%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−2650%
55−60
+2650%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−2600%
27−30
+2600%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2757%
400−450
+2757%
Valorant 4−5
−2650%
110−120
+2650%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2650%
55−60
+2650%

นี่คือวิธีที่ HD Graphics 4200 และ Pro Vega 48 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro Vega 48 เร็วกว่า 2775% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.91 26.95
ความใหม่ล่าสุด 2 กันยายน 2013 19 มีนาคม 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 22 nm 14 nm

Pro Vega 48 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2862% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 57%

Radeon Pro Vega 48 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 4200 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics 4200 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro Vega 48 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 45 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 4200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 79 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro Vega 48 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics 4200 หรือ Radeon Pro Vega 48 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่