Radeon RX 6500 XT vs GeForce RTX 3050 4GB Mobile

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 3050 4GB Mobile กับ Radeon RX 6500 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 3050 4GB Mobile
2021
4 จีบี GDDR6,60 Watt
22.22

6500 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 3050 4GB Mobile อย่างน้อย 4% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ288270
จัดอันดับตามความนิยม56ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล47.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน28.5216.57
สถาปัตยกรรมAmpere (2020−2025)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGN20-P0Navi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย11 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)19 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$199

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20481024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1238 MHz2610 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1500 MHz2815 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต8 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)60 Watt (35 - 80 Watt TGP)107 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล180.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล5.765 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล64
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x4
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ12000 MHz2248 MHz
ไม่มีข้อมูล143.9 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.6
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 3050 4GB Mobile 22.22
RX 6500 XT 23.03
+3.6%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RTX 3050 4GB Mobile 15712
RX 6500 XT 22954
+46.1%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RTX 3050 4GB Mobile 43216
RX 6500 XT 76445
+76.9%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RTX 3050 4GB Mobile 11949
RX 6500 XT 15712
+31.5%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RTX 3050 4GB Mobile 65252
RX 6500 XT 91909
+40.9%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RTX 3050 4GB Mobile 480364
+34.9%
RX 6500 XT 356129

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD59
−6.8%
63
+6.8%
1440p43
+38.7%
31
−38.7%
4K27
+58.8%
17
−58.8%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.16
1440pไม่มีข้อมูล6.42
4Kไม่มีข้อมูล11.71

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 170
−65.3%
281
+65.3%
Cyberpunk 2077 66
−9.1%
72
+9.1%
Resident Evil 4 Remake 50
−54%
77
+54%

Full HD
Medium

Battlefield 5 93
−1.1%
90−95
+1.1%
Counter-Strike 2 125
−55.2%
194
+55.2%
Cyberpunk 2077 52
−3.8%
54
+3.8%
Far Cry 5 68
−50%
102
+50%
Fortnite 110−120
−2.6%
110−120
+2.6%
Forza Horizon 4 90−95
−3.3%
90−95
+3.3%
Forza Horizon 5 87
−23%
107
+23%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
−4.5%
90−95
+4.5%
Valorant 160−170
−2.5%
160−170
+2.5%

Full HD
High

Battlefield 5 89
−5.6%
90−95
+5.6%
Counter-Strike 2 36
−128%
82
+128%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
−1.6%
250−260
+1.6%
Cyberpunk 2077 41
+20.6%
34
−20.6%
Dota 2 118
−22.9%
145
+22.9%
Far Cry 5 64
−43.8%
92
+43.8%
Fortnite 110−120
−2.6%
110−120
+2.6%
Forza Horizon 4 90−95
−3.3%
90−95
+3.3%
Forza Horizon 5 77
−5.2%
81
+5.2%
Grand Theft Auto V 86
+0%
86
+0%
Metro Exodus 49
−6.1%
52
+6.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
−4.5%
90−95
+4.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 81
−13.6%
92
+13.6%
Valorant 160−170
−2.5%
160−170
+2.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 83
−13.3%
90−95
+13.3%
Cyberpunk 2077 34
+13.3%
30
−13.3%
Dota 2 112
+1.8%
110
−1.8%
Far Cry 5 61
−41%
86
+41%
Forza Horizon 4 90−95
−3.3%
90−95
+3.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
−4.5%
90−95
+4.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 46
−17.4%
54
+17.4%
Valorant 160−170
−2.5%
160−170
+2.5%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
−2.6%
110−120
+2.6%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
+37.1%
35
−37.1%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−3.1%
160−170
+3.1%
Grand Theft Auto V 48
+29.7%
37
−29.7%
Metro Exodus 29
+61.1%
18
−61.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−0.6%
170−180
+0.6%
Valorant 190−200
−2%
200−210
+2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 66
+0%
65−70
+0%
Cyberpunk 2077 18
+5.9%
17
−5.9%
Far Cry 5 49
−16.3%
57
+16.3%
Forza Horizon 4 55−60
−3.4%
60−65
+3.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−2.8%
35−40
+2.8%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
−3.7%
55−60
+3.7%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+214%
7
−214%
Grand Theft Auto V 44
+29.4%
34
−29.4%
Metro Exodus 17
+54.5%
11
−54.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
+3.6%
28
−3.6%
Valorant 130−140
−4.5%
130−140
+4.5%

4K
Ultra

Battlefield 5 35
−2.9%
35−40
+2.9%
Counter-Strike 2 21−24
−4.5%
21−24
+4.5%
Cyberpunk 2077 6
+50%
4
−50%
Dota 2 62
−8.1%
67
+8.1%
Far Cry 5 19
−21.1%
23
+21.1%
Forza Horizon 4 40−45
−2.5%
40−45
+2.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−4.2%
24−27
+4.2%

4K
Epic

Fortnite 24−27
−4.2%
24−27
+4.2%

นี่คือวิธีที่ RTX 3050 4GB Mobile และ RX 6500 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 XT เร็วกว่า 7% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 3050 4GB Mobile เร็วกว่า 39% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 3050 4GB Mobile เร็วกว่า 59% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 3050 4GB Mobile เร็วกว่า 214%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6500 XT เร็วกว่า 128%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3050 4GB Mobile เหนือกว่าใน 12การทดสอบ (20%)
  • RX 6500 XT เหนือกว่าใน 46การทดสอบ (77%)
  • เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 22.22 23.03
ความใหม่ล่าสุด 11 พฤษภาคม 2021 19 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 8 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 60 วัตต์ 107 วัตต์

RTX 3050 4GB Mobile มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 78%

ในทางกลับกัน RX 6500 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือนและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 33%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง GeForce RTX 3050 4GB Mobile และ Radeon RX 6500 XT ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า GeForce RTX 3050 4GB Mobile เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6500 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 2097 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3050 4GB Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 3926 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6500 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 3050 4GB Mobile หรือ Radeon RX 6500 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่