Radeon Pro 5300M vs GeForce MX250

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce MX250 กับ Radeon Pro 5300M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce MX250
2019
2 จีบี GDDR5,10 Watt
5.68

Pro 5300M มีประสิทธิภาพดีกว่า MX250 อย่างมหาศาลถึง 145% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ648408
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน43.7412.60
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGP108BNavi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย20 กุมภาพันธ์ 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)13 พฤศจิกายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3841280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก937 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1038 MHz1250 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,800 million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)10 Watt85 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.91100.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7972 TFLOPS3.2 TFLOPS
ROPs1632
TMUs2480
L1 Cache144 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache512 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x4PCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz1500 MHz
48.06 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.7 (6.4)6.5
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.0
Vulkan1.31.2.131
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce MX250 5.68
Pro 5300M 13.91
+145%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce MX250 2374
ตัวอย่าง: 2800
Pro 5300M 5801
+144%
ตัวอย่าง: 131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD22
−127%
50−55
+127%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75
−5.3%
75−80
+5.3%
Cyberpunk 2077 14
−114%
30−33
+114%
Resident Evil 4 Remake 13
−123%
27−30
+123%

Full HD
Medium

Battlefield 5 24
−154%
60−65
+154%
Counter-Strike 2 41
−92.7%
75−80
+92.7%
Cyberpunk 2077 11
−173%
30−33
+173%
Far Cry 5 19
−142%
45−50
+142%
Fortnite 55
−45.5%
80−85
+45.5%
Forza Horizon 4 31
−90.3%
55−60
+90.3%
Forza Horizon 5 17
−159%
40−45
+159%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 28
−85.7%
50−55
+85.7%
Valorant 118
−0.8%
110−120
+0.8%

Full HD
High

Battlefield 5 19
−221%
60−65
+221%
Counter-Strike 2 21
−276%
75−80
+276%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
−100%
190−200
+100%
Cyberpunk 2077 12−14
−150%
30−33
+150%
Dota 2 64
−42.2%
90−95
+42.2%
Far Cry 5 17
−171%
45−50
+171%
Fortnite 25
−220%
80−85
+220%
Forza Horizon 4 24
−146%
55−60
+146%
Forza Horizon 5 13
−238%
40−45
+238%
Grand Theft Auto V 28
−89.3%
50−55
+89.3%
Metro Exodus 7
−314%
27−30
+314%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 23
−126%
50−55
+126%
The Witcher 3: Wild Hunt 21
−81%
35−40
+81%
Valorant 115
−3.5%
110−120
+3.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14
−336%
60−65
+336%
Cyberpunk 2077 12−14
−150%
30−33
+150%
Dota 2 57
−59.6%
90−95
+59.6%
Far Cry 5 16
−188%
45−50
+188%
Forza Horizon 4 16
−269%
55−60
+269%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 19
−174%
50−55
+174%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
−217%
35−40
+217%
Valorant 65−70
−77.6%
110−120
+77.6%

Full HD
Epic

Fortnite 22
−264%
80−85
+264%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−12
−145%
27−30
+145%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−139%
100−110
+139%
Grand Theft Auto V 5−6
−340%
21−24
+340%
Metro Exodus 5−6
−240%
16−18
+240%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−250%
130−140
+250%
Valorant 60−65
−128%
140−150
+128%

1440p
Ultra

Battlefield 5 8−9
−388%
35−40
+388%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Far Cry 5 10−12
−182%
30−35
+182%
Forza Horizon 4 14−16
−143%
30−35
+143%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−163%
21−24
+163%

1440p
Epic

Fortnite 10−12
−182%
30−35
+182%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−52.9%
24−27
+52.9%
Metro Exodus 0−1 10−11
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−533%
18−20
+533%
Valorant 27−30
−166%
75−80
+166%

4K
Ultra

Battlefield 5 4−5
−400%
20−22
+400%
Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Dota 2 20−22
−155%
50−55
+155%
Far Cry 5 5−6
−200%
14−16
+200%
Forza Horizon 4 8−9
−200%
24−27
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−133%
14−16
+133%

4K
Epic

Fortnite 6−7
−133%
14−16
+133%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11
+0%
10−11
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 10−11
+0%
10−11
+0%

นี่คือวิธีที่ GeForce MX250 และ Pro 5300M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 5300M เร็วกว่า 127% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Pro 5300M เร็วกว่า 533%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Pro 5300M เหนือกว่าใน 57การทดสอบ (97%)
  • เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.68 13.91
ความใหม่ล่าสุด 20 กุมภาพันธ์ 2019 13 พฤศจิกายน 2019
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 10 วัตต์ 85 วัตต์

GeForce MX250 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 750%

ในทางกลับกัน Pro 5300M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 145% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือนและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon Pro 5300M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce MX250 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce MX250 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro 5300M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 1728 โหวต

ให้คะแนน GeForce MX250 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 198 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 5300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce MX250 หรือ Radeon Pro 5300M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่