Radeon RX 6750 GRE vs GeForce MX130

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce MX130 กับ Radeon RX 6750 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce MX130
2017
2 จีบี GDDR5,30 Watt
4.32

6750 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า MX130 อย่างมหาศาลถึง 951% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ71991
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล48.74
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.0913.98
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGM108Navi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย17 พฤศจิกายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1122 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1242 MHz2581 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)30 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์29.81413.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.9539 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs864
TMUs24160
L1 Cache192 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHz18 จีบี/s
40.1 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce MX130 4.32
RX 6750 GRE 45.40
+951%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce MX130 1800
ตัวอย่าง: 2717
RX 6750 GRE 18978
+954%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD17
−900%
170−180
+900%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.23

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 27
−937%
280−290
+937%
Cyberpunk 2077 4
−900%
40−45
+900%
Resident Evil 4 Remake 6
−900%
60−65
+900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 16−18
−900%
170−180
+900%
Counter-Strike 2 20
−950%
210−220
+950%
Cyberpunk 2077 9−10
−900%
90−95
+900%
Far Cry 5 14
−900%
140−150
+900%
Fortnite 32
−838%
300−310
+838%
Forza Horizon 4 21−24
−948%
220−230
+948%
Forza Horizon 5 15
−900%
150−160
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 23
−943%
240−250
+943%
Valorant 55−60
−865%
550−600
+865%

Full HD
High

Battlefield 5 16−18
−900%
170−180
+900%
Counter-Strike 2 12
−900%
120−130
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−939%
800−850
+939%
Cyberpunk 2077 9−10
−900%
90−95
+900%
Dota 2 35
−900%
350−400
+900%
Far Cry 5 13
−900%
130−140
+900%
Fortnite 24
−942%
250−260
+942%
Forza Horizon 4 21−24
−948%
220−230
+948%
Forza Horizon 5 12−14
−900%
120−130
+900%
Grand Theft Auto V 15
−900%
150−160
+900%
Metro Exodus 3
−900%
30−33
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21
−948%
220−230
+948%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−900%
140−150
+900%
Valorant 55−60
−865%
550−600
+865%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 16−18
−900%
170−180
+900%
Cyberpunk 2077 9−10
−900%
90−95
+900%
Dota 2 28
−936%
290−300
+936%
Far Cry 5 12
−900%
120−130
+900%
Forza Horizon 4 21−24
−948%
220−230
+948%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14
−900%
140−150
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
−900%
70−75
+900%
Valorant 55−60
−865%
550−600
+865%

Full HD
Epic

Fortnite 16
−900%
160−170
+900%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−900%
90−95
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−809%
300−310
+809%
Grand Theft Auto V 3−4
−900%
30−33
+900%
Metro Exodus 3−4
−900%
30−33
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−929%
350−400
+929%
Valorant 45−50
−878%
450−500
+878%

1440p
Ultra

Battlefield 5 2−3
−950%
21−24
+950%
Cyberpunk 2077 3−4
−900%
30−33
+900%
Far Cry 5 8−9
−900%
80−85
+900%
Forza Horizon 4 10−11
−900%
100−105
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−900%
60−65
+900%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−900%
80−85
+900%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−900%
160−170
+900%
Valorant 21−24
−945%
230−240
+945%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−900%
10−11
+900%
Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Dota 2 14−16
−900%
150−160
+900%
Far Cry 5 3−4
−900%
30−33
+900%
Forza Horizon 4 6−7
−900%
60−65
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−900%
50−55
+900%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−900%
50−55
+900%

นี่คือวิธีที่ GeForce MX130 และ RX 6750 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 900% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.32 45.40
ความใหม่ล่าสุด 17 พฤศจิกายน 2017 17 ตุลาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 30 วัตต์ 250 วัตต์

GeForce MX130 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 733%

ในทางกลับกัน RX 6750 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 951% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 6750 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce MX130 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce MX130 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 2485 โหวต

ให้คะแนน GeForce MX130 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 254 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce MX130 หรือ Radeon RX 6750 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่