Radeon RX 6750 GRE vs GeForce 930MX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 930MX กับ Radeon RX 6750 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 930MX
2016
2 จีบี DDR3, GDDR5,17 Watt
3.05

6750 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า 930MX อย่างมหาศาลถึง 1389% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ81391
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล48.74
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.8213.98
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGM108Navi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 มีนาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก952 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1020 MHz2581 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)17 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.48413.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7834 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs864
TMUs24160
L1 Cache192 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3, GDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz18 จีบี/s
14.4 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
Optimus+-
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 930MX 3.05
RX 6750 GRE 45.40
+1389%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 930MX 1273
ตัวอย่าง: 1564
RX 6750 GRE 18978
+1391%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD16
−1338%
230−240
+1338%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.39

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Cyberpunk 2077 8
−1275%
110−120
+1275%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−1275%
55−60
+1275%

Full HD
Medium

Battlefield 5 15
−1367%
220−230
+1367%
Counter-Strike 2 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Cyberpunk 2077 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Far Cry 5 11
−1355%
160−170
+1355%
Fortnite 37
−1386%
550−600
+1386%
Forza Horizon 4 14−16
−1367%
220−230
+1367%
Forza Horizon 5 12
−1317%
170−180
+1317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17
−1371%
250−260
+1371%
Valorant 45−50
−1283%
650−700
+1283%

Full HD
High

Battlefield 5 12
−1317%
170−180
+1317%
Counter-Strike 2 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−1366%
850−900
+1366%
Cyberpunk 2077 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Dota 2 36
−1289%
500−550
+1289%
Far Cry 5 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Fortnite 15
−1367%
220−230
+1367%
Forza Horizon 4 14−16
−1367%
220−230
+1367%
Forza Horizon 5 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Grand Theft Auto V 12
−1317%
170−180
+1317%
Metro Exodus 2
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 15
−1367%
220−230
+1367%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−1300%
140−150
+1300%
Valorant 45−50
−1283%
650−700
+1283%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−1355%
160−170
+1355%
Cyberpunk 2077 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Dota 2 33
−1264%
450−500
+1264%
Far Cry 5 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Forza Horizon 4 14−16
−1367%
220−230
+1367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9
−1344%
130−140
+1344%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−1317%
85−90
+1317%
Valorant 45−50
−1283%
650−700
+1283%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−1371%
250−260
+1371%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−1204%
300−310
+1204%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−1300%
14−16
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−1381%
400−450
+1381%
Valorant 27−30
−1279%
400−450
+1279%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Far Cry 5 5−6
−1300%
70−75
+1300%
Forza Horizon 4 7−8
−1329%
100−105
+1329%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1300%
70−75
+1300%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−1317%
85−90
+1317%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1367%
220−230
+1367%
Valorant 14−16
−1367%
220−230
+1367%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Forza Horizon 4 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1275%
55−60
+1275%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1275%
55−60
+1275%

นี่คือวิธีที่ GeForce 930MX และ RX 6750 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6750 GRE เร็วกว่า 1338% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.05 45.40
ความใหม่ล่าสุด 1 มีนาคม 2016 17 ตุลาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 17 วัตต์ 250 วัตต์

GeForce 930MX มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1371%

ในทางกลับกัน RX 6750 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1389% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 6750 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 930MX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 930MX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 484 โหวต

ให้คะแนน GeForce 930MX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 254 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 930MX หรือ Radeon RX 6750 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่