Radeon R7 M265DX vs GeForce GTX 980 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 980 มือถือ และ Radeon R7 M265DX โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 980 มือถือ
2015,$396
4 จีบี GDDR5,100 Watt
19.39
+1529%

980 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M265DX อย่างมหาศาลถึง 1529% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3161102
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา7.12ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.47ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGM204Topaz
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)12 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$395.82 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1064 MHz925 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1216 MHz940 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100-200 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์136.222.56
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.358 TFLOPS0.7219 TFLOPS
ROPs648
TMUs12824
L1 Cache768 เคบี96 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)IGP
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ7.0 จีบี/sSystem Shared
224 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-I, HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.2No outputs
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อก+ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GeForce ShadowPlay+-
GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
GameWorks+-
ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-
BatteryBoost+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD99
+1550%
6−7
−1550%
4K46
+2200%
2−3
−2200%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.00ไม่มีข้อมูล
4K8.60ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120
+1767%
6−7
−1767%
Cyberpunk 2077 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+2100%
2−3
−2100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
+1540%
5−6
−1540%
Counter-Strike 2 110−120
+1767%
6−7
−1767%
Cyberpunk 2077 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Far Cry 5 60−65
+2033%
3−4
−2033%
Fortnite 100−110
+1633%
6−7
−1633%
Forza Horizon 4 80−85
+1900%
4−5
−1900%
Forza Horizon 5 60−65
+1967%
3−4
−1967%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
+1800%
4−5
−1800%
Valorant 140−150
+1533%
9−10
−1533%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
+1540%
5−6
−1540%
Counter-Strike 2 110−120
+1767%
6−7
−1767%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+1579%
14−16
−1579%
Cyberpunk 2077 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Dota 2 110−120
+1750%
6−7
−1750%
Far Cry 5 60−65
+2033%
3−4
−2033%
Fortnite 100−110
+1633%
6−7
−1633%
Forza Horizon 4 80−85
+1900%
4−5
−1900%
Forza Horizon 5 60−65
+1967%
3−4
−1967%
Grand Theft Auto V 84
+1580%
5−6
−1580%
Metro Exodus 40−45
+2050%
2−3
−2050%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
+1800%
4−5
−1800%
The Witcher 3: Wild Hunt 84
+1580%
5−6
−1580%
Valorant 140−150
+1533%
9−10
−1533%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
+1540%
5−6
−1540%
Cyberpunk 2077 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Dota 2 110−120
+1750%
6−7
−1750%
Far Cry 5 60−65
+2033%
3−4
−2033%
Forza Horizon 4 80−85
+1900%
4−5
−1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 75−80
+1800%
4−5
−1800%
The Witcher 3: Wild Hunt 44
+2100%
2−3
−2100%
Valorant 140−150
+1533%
9−10
−1533%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
+1633%
6−7
−1633%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
+1900%
2−3
−1900%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+1688%
8−9
−1688%
Grand Theft Auto V 35−40
+1650%
2−3
−1650%
Metro Exodus 24−27
+2500%
1−2
−2500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1620%
10−11
−1620%
Valorant 180−190
+1730%
10−11
−1730%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+1767%
3−4
−1767%
Cyberpunk 2077 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Far Cry 5 40−45
+2100%
2−3
−2100%
Forza Horizon 4 45−50
+1533%
3−4
−1533%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
+2900%
1−2
−2900%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+2200%
2−3
−2200%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Grand Theft Auto V 60
+1900%
3−4
−1900%
Metro Exodus 16−18 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 30
+2900%
1−2
−2900%
Valorant 110−120
+1783%
6−7
−1783%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−33
+2900%
1−2
−2900%
Counter-Strike 2 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Cyberpunk 2077 8−9 0−1
Dota 2 65−70
+1600%
4−5
−1600%
Far Cry 5 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Forza Horizon 4 30−35
+1600%
2−3
−1600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
+1900%
1−2
−1900%

4K
Epic

Fortnite 21−24
+2000%
1−2
−2000%

นี่คือวิธีที่ GTX 980 มือถือ และ R7 M265DX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 980 มือถือ เร็วกว่า 1550% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 980 มือถือ เร็วกว่า 2200% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 19.39 1.19
ความใหม่ล่าสุด 21 กันยายน 2015 12 ตุลาคม 2014

GTX 980 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1529% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 เดือน

GeForce GTX 980 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M265DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 83 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 980 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 29 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M265DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 980 มือถือ หรือ Radeon R7 M265DX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่