Radeon R7 M265DX vs GeForce GTX 965M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 965M และ Radeon R7 M265DX โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 965M
2016
2 จีบี GDDR5
9.24
+676%

965M มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M265DX อย่างมหาศาลถึง 676% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ5171102
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.23ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGM206STopaz
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)12 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก944 MHz925 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1150 MHz940 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,940 million1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)unknownไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์73.6022.56
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.355 TFLOPS0.7219 TFLOPS
ROPs328
TMUs6424
L1 Cache384 เคบี96 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)IGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2500 MHzSystem Shared
80 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อก+ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GeForce ShadowPlay+-
GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
GameWorks+-
ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-
BatteryBoost+-
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.76.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.0
Vulkan1.31.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 965M 9.24
+676%
R7 M265DX 1.19

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 965M 3875
+678%
ตัวอย่าง: 1087
R7 M265DX 498
ตัวอย่าง: 3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD46
+820%
5−6
−820%
1440p25
+733%
3−4
−733%
4K21
+950%
2−3
−950%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+733%
6−7
−733%
Cyberpunk 2077 18−20
+850%
2−3
−850%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+800%
2−3
−800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 52
+767%
6−7
−767%
Counter-Strike 2 50−55
+733%
6−7
−733%
Cyberpunk 2077 18−20
+850%
2−3
−850%
Far Cry 5 38
+850%
4−5
−850%
Fortnite 55−60
+700%
7−8
−700%
Forza Horizon 4 47
+683%
6−7
−683%
Forza Horizon 5 27−30
+833%
3−4
−833%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 46
+820%
5−6
−820%
Valorant 90−95
+810%
10−11
−810%

Full HD
High

Battlefield 5 43
+760%
5−6
−760%
Counter-Strike 2 50−55
+733%
6−7
−733%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+689%
18−20
−689%
Cyberpunk 2077 18−20
+850%
2−3
−850%
Dota 2 84
+740%
10−11
−740%
Far Cry 5 35
+775%
4−5
−775%
Fortnite 34
+750%
4−5
−750%
Forza Horizon 4 41
+720%
5−6
−720%
Forza Horizon 5 27−30
+833%
3−4
−833%
Grand Theft Auto V 35−40
+775%
4−5
−775%
Metro Exodus 15
+1400%
1−2
−1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 38
+850%
4−5
−850%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
+933%
3−4
−933%
Valorant 90−95
+810%
10−11
−810%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35
+775%
4−5
−775%
Cyberpunk 2077 18−20
+850%
2−3
−850%
Dota 2 77
+756%
9−10
−756%
Far Cry 5 32
+700%
4−5
−700%
Forza Horizon 4 28
+833%
3−4
−833%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 26
+767%
3−4
−767%
The Witcher 3: Wild Hunt 18
+800%
2−3
−800%
Valorant 90−95
+810%
10−11
−810%

Full HD
Epic

Fortnite 34
+750%
4−5
−750%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
+750%
2−3
−750%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
+689%
9−10
−689%
Grand Theft Auto V 12−14
+1100%
1−2
−1100%
Metro Exodus 10−11
+900%
1−2
−900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+717%
6−7
−717%
Valorant 100−110
+767%
12−14
−767%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Cyberpunk 2077 8−9
+700%
1−2
−700%
Far Cry 5 22
+1000%
2−3
−1000%
Forza Horizon 4 21−24
+1000%
2−3
−1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+1200%
1−2
−1200%

1440p
Epic

Fortnite 19
+850%
2−3
−850%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5 0−1
Grand Theft Auto V 20−22
+900%
2−3
−900%
Metro Exodus 5−6 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 13
+1200%
1−2
−1200%
Valorant 45−50
+717%
6−7
−717%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Counter-Strike 2 4−5 0−1
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 44
+780%
5−6
−780%
Far Cry 5 10
+900%
1−2
−900%
Forza Horizon 4 14
+1300%
1−2
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+800%
1−2
−800%

4K
Epic

Fortnite 4 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 965M และ R7 M265DX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 965M เร็วกว่า 820% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 965M เร็วกว่า 733% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 965M เร็วกว่า 950% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.24 1.19

GTX 965M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 676%

GeForce GTX 965M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M265DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 117 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 965M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 29 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M265DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 965M หรือ Radeon R7 M265DX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่