Radeon R7 M270 vs GeForce GTX 970M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 970M SLI และ Radeon R7 M270 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 970M SLI
2014
2x 6 จีบี GDDR5,162 Watt
22.28
+1098%

970M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M270 อย่างมหาศาลถึง 1098% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ286956
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.59ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลOpal
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)9 มกราคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก924 MHz725 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1038 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million950 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)162 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล19.80
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.6336 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล24
L1 Cacheไม่มีข้อมูล96 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5Not Listed
จำนวน RAM สูงสุด2x 6 จีบี0 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 192 BitNot Listed
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHzไม่มีข้อมูล
ไม่มีข้อมูล28.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.4
OpenCLไม่มีข้อมูลNot Listed
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 970M SLI 22.28
+1098%
R7 M270 1.86

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 970M SLI 18870
+916%
R7 M270 1858

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 970M SLI 36119
+438%
R7 M270 6715

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 970M SLI 14760
+1073%
R7 M270 1258

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 970M SLI 96944
+1423%
R7 M270 6365

Unigine Heaven 3.0

นี่คือการทดสอบ DirectX 11 เก่า ที่ใช้ Unigine ซึ่งเป็นเอนจินเกม 3 มิติจากบริษัทรัสเซียชื่อเดียวกัน แสดงฉากเมืองแฟนตาซียุคกลางที่ตั้งอยู่บนเกาะลอยฟ้าหลายเกาะ เวอร์ชัน 3.0 เปิดตัวในปี 2012 และในปี 2013 ถูกแทนที่ด้วย Heaven 4.0 ซึ่งมีการปรับปรุงเล็กน้อย รวมถึงการใช้เวอร์ชันใหม่ของ Unigine

GTX 970M SLI 169
+605%
R7 M270 24

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD88
+529%
14
−529%
4K41
+1267%
3−4
−1267%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+6350%
2−3
−6350%
Cyberpunk 2077 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Resident Evil 4 Remake 50−55
+5200%
1−2
−5200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+2175%
4−5
−2175%
Counter-Strike 2 120−130
+6350%
2−3
−6350%
Cyberpunk 2077 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Far Cry 5 70−75
+1380%
5−6
−1380%
Fortnite 110−120
+1325%
8−9
−1325%
Forza Horizon 4 90−95
+810%
10−11
−810%
Forza Horizon 5 70−75
+1700%
4−5
−1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+709%
10−12
−709%
Valorant 160−170
+321%
35−40
−321%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+2175%
4−5
−2175%
Counter-Strike 2 120−130
+6350%
2−3
−6350%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+544%
35−40
−544%
Cyberpunk 2077 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Dota 2 110−120
+467%
21−24
−467%
Far Cry 5 70−75
+1380%
5−6
−1380%
Fortnite 110−120
+1325%
8−9
−1325%
Forza Horizon 4 90−95
+810%
10−11
−810%
Forza Horizon 5 70−75
+1700%
4−5
−1700%
Grand Theft Auto V 80−85
+730%
10
−730%
Metro Exodus 50−55
+1567%
3−4
−1567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+709%
10−12
−709%
The Witcher 3: Wild Hunt 85
+963%
8−9
−963%
Valorant 160−170
+321%
35−40
−321%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
+2175%
4−5
−2175%
Cyberpunk 2077 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Dota 2 110−120
+467%
21−24
−467%
Far Cry 5 70−75
+1380%
5−6
−1380%
Forza Horizon 4 90−95
+810%
10−11
−810%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+709%
10−12
−709%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+500%
8−9
−500%
Valorant 160−170
+321%
35−40
−321%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+1325%
8−9
−1325%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
+860%
5−6
−860%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+1146%
12−14
−1146%
Grand Theft Auto V 40−45
+1300%
3−4
−1300%
Metro Exodus 30−33
+1400%
2−3
−1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+816%
18−20
−816%
Valorant 190−200
+1550%
12−14
−1550%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65
+1180%
5−6
−1180%
Cyberpunk 2077 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Far Cry 5 50−55
+1633%
3−4
−1633%
Forza Horizon 4 55−60
+1060%
5−6
−1060%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+1100%
3−4
−1100%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
+1700%
3−4
−1700%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Grand Theft Auto V 40−45
+207%
14−16
−207%
Metro Exodus 18−20
+1800%
1−2
−1800%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+1300%
2−3
−1300%
Valorant 130−140
+1367%
9−10
−1367%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+1650%
2−3
−1650%
Counter-Strike 2 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Cyberpunk 2077 10−11 0−1
Dota 2 75−80
+1800%
4−5
−1800%
Far Cry 5 24−27 0−1
Forza Horizon 4 40−45 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+700%
3−4
−700%

4K
Epic

Fortnite 24−27
+700%
3−4
−700%

นี่คือวิธีที่ GTX 970M SLI และ R7 M270 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 970M SLI เร็วกว่า 529% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 970M SLI เร็วกว่า 1267% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ GTX 970M SLI เร็วกว่า 6350%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 970M SLI เหนือกว่า R7 M270 ในการทดสอบทั้ง 49 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 22.28 1.86
ความใหม่ล่าสุด 7 ตุลาคม 2014 9 มกราคม 2014

GTX 970M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1098% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือน

GeForce GTX 970M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M270 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 48 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 970M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 22 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M270 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 970M SLI หรือ Radeon R7 M270 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่