Radeon RX 7900 XTX vs GeForce GTX 765M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 765M SLI กับ Radeon RX 7900 XTX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 765M SLI
2013
2x 2 จีบี GDDR5,130 Watt
9.68

7900 XTX มีประสิทธิภาพดีกว่า 765M SLI อย่างมหาศาลถึง 675% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ49614
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก59
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล42.81
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.7316.27
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)3 พฤศจิกายน 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA15366144
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz1929 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2498 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 2540 Million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)130 Watt355 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล959.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล61.39 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล192
TMUsไม่มีข้อมูล384
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล96
L0 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล287 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2x 2 จีบี24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ4000 MHz2500 MHz
ไม่มีข้อมูล960.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.8
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 765M SLI 9.68
RX 7900 XTX 74.99
+675%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 765M SLI 7944
RX 7900 XTX 84792
+967%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 765M SLI 25021
RX 7900 XTX 150207
+500%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 765M SLI 5073
RX 7900 XTX 66743
+1216%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 765M SLI 35376
RX 7900 XTX 250728
+609%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD71
−231%
235
+231%
1440p18−20
−756%
154
+756%
4K12−14
−708%
97
+708%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.25
1440pไม่มีข้อมูล6.49
4Kไม่มีข้อมูล10.30

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
−570%
355
+570%
Cyberpunk 2077 20−22
−1150%
250
+1150%
Resident Evil 4 Remake 18−20
−1658%
334
+1658%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−344%
190−200
+344%
Counter-Strike 2 50−55
−557%
348
+557%
Cyberpunk 2077 20−22
−1100%
240
+1100%
Far Cry 5 30−35
−563%
212
+563%
Fortnite 55−60
−412%
300−350
+412%
Forza Horizon 4 40−45
−686%
338
+686%
Forza Horizon 5 30−33
−797%
269
+797%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−397%
170−180
+397%
Valorant 90−95
−395%
450−500
+395%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−344%
190−200
+344%
Counter-Strike 2 50−55
−540%
339
+540%
Counter-Strike: Global Offensive 197
−41.6%
270−280
+41.6%
Cyberpunk 2077 20−22
−985%
217
+985%
Dota 2 70−75
−177%
197
+177%
Far Cry 5 30−35
−541%
205
+541%
Fortnite 55−60
−412%
300−350
+412%
Forza Horizon 4 40−45
−667%
330
+667%
Forza Horizon 5 30−33
−747%
254
+747%
Grand Theft Auto V 35−40
−386%
175
+386%
Metro Exodus 20−22
−1095%
239
+1095%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−397%
170−180
+397%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−2080%
545
+2080%
Valorant 90−95
−395%
450−500
+395%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−344%
190−200
+344%
Cyberpunk 2077 20−22
−935%
207
+935%
Dota 2 70−75
−151%
178
+151%
Far Cry 5 30−35
−491%
189
+491%
Forza Horizon 4 40−45
−586%
295
+586%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−397%
170−180
+397%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−1092%
298
+1092%
Valorant 90−95
−395%
450−500
+395%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−412%
300−350
+412%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
−1383%
267
+1383%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−588%
500−550
+588%
Grand Theft Auto V 12−14
−1169%
165
+1169%
Metro Exodus 10−12
−1364%
161
+1364%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−250%
170−180
+250%
Valorant 100−110
−349%
450−500
+349%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
−717%
190−200
+717%
Cyberpunk 2077 8−9
−1725%
146
+1725%
Far Cry 5 21−24
−790%
187
+790%
Forza Horizon 4 21−24
−1161%
290
+1161%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−1600%
238
+1600%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
−619%
150−160
+619%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
−1575%
67
+1575%
Grand Theft Auto V 21−24
−786%
186
+786%
Metro Exodus 5−6
−2060%
108
+2060%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−1691%
197
+1691%
Valorant 50−55
−533%
300−350
+533%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
−1033%
130−140
+1033%
Counter-Strike 2 4−5
−975%
43
+975%
Cyberpunk 2077 3−4
−2333%
73
+2333%
Dota 2 35−40
−342%
159
+342%
Far Cry 5 10−11
−1490%
159
+1490%
Forza Horizon 4 16−18
−1319%
227
+1319%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−967%
95−100
+967%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−778%
75−80
+778%

นี่คือวิธีที่ GTX 765M SLI และ RX 7900 XTX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 231% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 756% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900 XTX เร็วกว่า 708% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Cyberpunk 2077 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 7900 XTX เร็วกว่า 2333%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 7900 XTX เหนือกว่า GTX 765M SLI ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.68 74.99
ความใหม่ล่าสุด 30 พฤษภาคม 2013 3 พฤศจิกายน 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 130 วัตต์ 355 วัตต์

GTX 765M SLI มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 173%

ในทางกลับกัน RX 7900 XTX มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 675% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Radeon RX 7900 XTX เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 765M SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 765M SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7900 XTX เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.3 25 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 765M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 5213 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900 XTX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 765M SLI หรือ Radeon RX 7900 XTX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่