Radeon RX 7400 vs GeForce GTX 760

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 760 และ Radeon RX 7400 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 760
2013,$249
2 จีบี GDDR5,170 Watt
11.52

RX 7400 มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 760 อย่างมหาศาลถึง 147% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ455223
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา3.99ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.2251.00
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGK104Navi 33
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย25 มิถุนายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)8 สิงหาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$249 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA11521792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก980 MHz1452 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1033 MHz2300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,540 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)170 Watt43 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์99.07257.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.378 TFLOPS16.49 TFLOPS
ROPs3264
TMUs96112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cache96 เคบี512 เคบี
L2 Cache512 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำขั้นต่ำ500 Wattไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 6-pin1x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz2250 MHz
192.2 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลOne Dual Link DVI-I, One Dual Link DVI-D, One HDMI, One DisplayPort1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI++
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Blu Ray 3D+-
3D Gaming+-
3D Vision+-
PhysX+-
3D Vision Live+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.34.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 760 11.52
RX 7400 28.48
+147%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 760 4823
ตัวอย่าง: 18777
RX 7400 11908
+147%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD67
−139%
160−170
+139%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.72ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 60−65
−134%
150−160
+134%
Cyberpunk 2077 24−27
−129%
55−60
+129%
Resident Evil 4 Remake 21−24
−139%
55−60
+139%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
−135%
120−130
+135%
Counter-Strike 2 60−65
−134%
150−160
+134%
Cyberpunk 2077 24−27
−129%
55−60
+129%
Far Cry 5 35−40
−137%
90−95
+137%
Fortnite 65−70
−146%
170−180
+146%
Forza Horizon 4 50−55
−140%
120−130
+140%
Forza Horizon 5 35−40
−136%
85−90
+136%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−138%
100−105
+138%
Valorant 100−110
−138%
250−260
+138%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
−135%
120−130
+135%
Counter-Strike 2 60−65
−134%
150−160
+134%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−138%
400−450
+138%
Cyberpunk 2077 24−27
−129%
55−60
+129%
Dota 2 80−85
−138%
190−200
+138%
Far Cry 5 35−40
−137%
90−95
+137%
Fortnite 65−70
−146%
170−180
+146%
Forza Horizon 4 50−55
−140%
120−130
+140%
Forza Horizon 5 35−40
−136%
85−90
+136%
Grand Theft Auto V 40−45
−127%
100−105
+127%
Metro Exodus 24−27
−129%
55−60
+129%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−138%
100−105
+138%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
−133%
70−75
+133%
Valorant 100−110
−138%
250−260
+138%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
−135%
120−130
+135%
Cyberpunk 2077 24−27
−129%
55−60
+129%
Dota 2 80−85
−138%
190−200
+138%
Far Cry 5 35−40
−137%
90−95
+137%
Forza Horizon 4 50−55
−140%
120−130
+140%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−138%
100−105
+138%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
−133%
70−75
+133%
Valorant 100−110
−138%
250−260
+138%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
−146%
170−180
+146%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
−127%
50−55
+127%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−139%
210−220
+139%
Grand Theft Auto V 16−18
−135%
40−45
+135%
Metro Exodus 14−16
−114%
30−33
+114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−147%
200−210
+147%
Valorant 120−130
−138%
300−310
+138%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−142%
75−80
+142%
Cyberpunk 2077 10−11
−140%
24−27
+140%
Far Cry 5 24−27
−140%
60−65
+140%
Forza Horizon 4 27−30
−132%
65−70
+132%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−135%
40−45
+135%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
−140%
60−65
+140%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
−129%
16−18
+129%
Grand Theft Auto V 21−24
−139%
55−60
+139%
Metro Exodus 8−9
−125%
18−20
+125%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−133%
35−40
+133%
Valorant 60−65
−138%
150−160
+138%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−119%
35−40
+119%
Counter-Strike 2 7−8
−129%
16−18
+129%
Cyberpunk 2077 4−5
−125%
9−10
+125%
Dota 2 40−45
−133%
100−105
+133%
Far Cry 5 12−14
−125%
27−30
+125%
Forza Horizon 4 20−22
−125%
45−50
+125%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−145%
27−30
+145%

4K
Epic

Fortnite 10−12
−145%
27−30
+145%

นี่คือวิธีที่ GTX 760 และ RX 7400 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7400 เร็วกว่า 139% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.52 28.48
ความใหม่ล่าสุด 25 มิถุนายน 2013 8 สิงหาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 170 วัตต์ 43 วัตต์

RX 7400 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 147% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 295%

Radeon RX 7400 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 760 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 2412 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 760 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 45 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 760 หรือ Radeon RX 7400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่