Radeon RX 5600 OEM vs GeForce GTX 680MX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 680MX กับ Radeon RX 5600 OEM รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 680MX
2012
2 จีบี GDDR5,122 Watt
9.08

5600 OEM มีประสิทธิภาพดีกว่า 680MX อย่างมหาศาลถึง 227% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ525216
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.7315.23
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 ตุลาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA15362048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก720 MHz1130 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1560 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3540 Million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)122 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.2 billion/sec199.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล6.39 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล128
L2 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2500 MHz1500 MHz
160 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision+-
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.0
Vulkan-1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 680MX 9.08
RX 5600 OEM 29.67
+227%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 680MX 3799
ตัวอย่าง: 45
RX 5600 OEM 12425
+227%
ตัวอย่าง: 49

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD55
−209%
170−180
+209%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−227%
160−170
+227%
Cyberpunk 2077 18−20
−216%
60−65
+216%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−224%
55−60
+224%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−217%
130−140
+217%
Counter-Strike 2 45−50
−227%
160−170
+227%
Cyberpunk 2077 18−20
−216%
60−65
+216%
Far Cry 5 30−33
−217%
95−100
+217%
Fortnite 55−60
−209%
170−180
+209%
Forza Horizon 4 40−45
−225%
130−140
+225%
Forza Horizon 5 27−30
−221%
90−95
+221%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−203%
100−105
+203%
Valorant 90−95
−222%
290−300
+222%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−217%
130−140
+217%
Counter-Strike 2 45−50
−227%
160−170
+227%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−221%
450−500
+221%
Cyberpunk 2077 18−20
−216%
60−65
+216%
Dota 2 65−70
−213%
210−220
+213%
Far Cry 5 30−33
−217%
95−100
+217%
Fortnite 55−60
−209%
170−180
+209%
Forza Horizon 4 40−45
−225%
130−140
+225%
Forza Horizon 5 27−30
−221%
90−95
+221%
Grand Theft Auto V 30−35
−224%
110−120
+224%
Metro Exodus 18−20
−206%
55−60
+206%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−203%
100−105
+203%
The Witcher 3: Wild Hunt 26
−208%
80−85
+208%
Valorant 90−95
−222%
290−300
+222%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−217%
130−140
+217%
Cyberpunk 2077 18−20
−216%
60−65
+216%
Dota 2 65−70
−213%
210−220
+213%
Far Cry 5 30−33
−217%
95−100
+217%
Forza Horizon 4 40−45
−225%
130−140
+225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−203%
100−105
+203%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−221%
45−50
+221%
Valorant 90−95
−222%
290−300
+222%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−209%
170−180
+209%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−224%
55−60
+224%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−214%
220−230
+214%
Grand Theft Auto V 12−14
−192%
35−40
+192%
Metro Exodus 10−11
−200%
30−33
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−213%
150−160
+213%
Valorant 100−110
−194%
300−310
+194%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−218%
70−75
+218%
Cyberpunk 2077 7−8
−200%
21−24
+200%
Far Cry 5 18−20
−216%
60−65
+216%
Forza Horizon 4 21−24
−218%
70−75
+218%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−208%
40−45
+208%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−216%
60−65
+216%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4
−200%
9−10
+200%
Grand Theft Auto V 20−22
−225%
65−70
+225%
Metro Exodus 5−6
−220%
16−18
+220%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−200%
30−33
+200%
Valorant 45−50
−213%
150−160
+213%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−218%
35−40
+218%
Counter-Strike 2 3−4
−200%
9−10
+200%
Cyberpunk 2077 3−4
−200%
9−10
+200%
Dota 2 30−35
−224%
110−120
+224%
Far Cry 5 9−10
−200%
27−30
+200%
Forza Horizon 4 14−16
−200%
45−50
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−200%
27−30
+200%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−200%
27−30
+200%

นี่คือวิธีที่ GTX 680MX และ RX 5600 OEM แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600 OEM เร็วกว่า 209% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.08 29.67
ความใหม่ล่าสุด 23 ตุลาคม 2012 21 มกราคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 122 วัตต์ 150 วัตต์

GTX 680MX มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 23%

ในทางกลับกัน RX 5600 OEM มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 227% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5600 OEM เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 680MX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 680MX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5600 OEM เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 28 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 680MX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 107 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600 OEM ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 680MX หรือ Radeon RX 5600 OEM เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่