Radeon RX 6500 vs GeForce GTX 485M SLI
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 485M SLI และ Radeon RX 6500 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
RX 6500 มีประสิทธิภาพดีกว่า 485M SLI อย่างมหาศาลถึง 120% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 549 | 335 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 6.42 | ไม่มีข้อมูล |
| สถาปัตยกรรม | Fermi (2010−2014) | ไม่มีข้อมูล |
| ชื่อรหัส GPU | N11E-GTX-A1 | ไม่มีข้อมูล |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 6 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว) | ไม่มีข้อมูล |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 768 | ไม่มีข้อมูล |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 575 MHz | ไม่มีข้อมูล |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 40 nm | ไม่มีข้อมูล |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | ไม่มีข้อมูล |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | ไม่มีข้อมูล |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2x2 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 256 Bit | ไม่มีข้อมูล |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 1500 MHz | ไม่มีข้อมูล |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | ไม่มีข้อมูล |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 11 | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| 900p | 89
−113%
| 190−200
+113%
|
| Full HD | 103
−114%
| 220−230
+114%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 40−45
−116%
|
95−100
+116%
|
| Cyberpunk 2077 | 16−18
−106%
|
35−40
+106%
|
| Resident Evil 4 Remake | 16−18
−119%
|
35−40
+119%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 35−40
−111%
|
75−80
+111%
|
| Counter-Strike 2 | 40−45
−116%
|
95−100
+116%
|
| Cyberpunk 2077 | 16−18
−106%
|
35−40
+106%
|
| Far Cry 5 | 27−30
−126%
|
60−65
+126%
|
| Fortnite | 50−55
−94.1%
|
95−100
+94.1%
|
| Forza Horizon 4 | 35−40
−105%
|
75−80
+105%
|
| Forza Horizon 5 | 24−27
−136%
|
55−60
+136%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 30−33
−137%
|
70−75
+137%
|
| Valorant | 85−90
−67.1%
|
140−150
+67.1%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 35−40
−111%
|
75−80
+111%
|
| Counter-Strike 2 | 40−45
−116%
|
95−100
+116%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 130−140
−74%
|
220−230
+74%
|
| Cyberpunk 2077 | 16−18
−106%
|
35−40
+106%
|
| Dota 2 | 60−65
−69.8%
|
100−110
+69.8%
|
| Far Cry 5 | 27−30
−126%
|
60−65
+126%
|
| Fortnite | 50−55
−94.1%
|
95−100
+94.1%
|
| Forza Horizon 4 | 35−40
−105%
|
75−80
+105%
|
| Forza Horizon 5 | 24−27
−136%
|
55−60
+136%
|
| Grand Theft Auto V | 30−35
−123%
|
65−70
+123%
|
| Metro Exodus | 16−18
−135%
|
40−45
+135%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 30−33
−137%
|
70−75
+137%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 21−24
−136%
|
50−55
+136%
|
| Valorant | 85−90
−67.1%
|
140−150
+67.1%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 35−40
−111%
|
75−80
+111%
|
| Cyberpunk 2077 | 16−18
−106%
|
35−40
+106%
|
| Dota 2 | 60−65
−69.8%
|
100−110
+69.8%
|
| Far Cry 5 | 27−30
−126%
|
60−65
+126%
|
| Forza Horizon 4 | 35−40
−105%
|
75−80
+105%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 30−33
−137%
|
70−75
+137%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 21−24
−136%
|
50−55
+136%
|
| Valorant | 85−90
−112%
|
180−190
+112%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 50−55
−94.1%
|
95−100
+94.1%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 16−18
−119%
|
35−40
+119%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 65−70
−108%
|
130−140
+108%
|
| Grand Theft Auto V | 10−12
−191%
|
30−35
+191%
|
| Metro Exodus | 9−10
−167%
|
24−27
+167%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 45−50
−111%
|
95−100
+111%
|
| Valorant | 90−95
−87.2%
|
170−180
+87.2%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 18−20
−179%
|
50−55
+179%
|
| Cyberpunk 2077 | 7−8
−100%
|
14−16
+100%
|
| Far Cry 5 | 16−18
−147%
|
40−45
+147%
|
| Forza Horizon 4 | 20−22
−130%
|
45−50
+130%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 12−14
−100%
|
24−27
+100%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 18−20
−139%
|
40−45
+139%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 2−3
−100%
|
4−5
+100%
|
| Grand Theft Auto V | 18−20
−78.9%
|
30−35
+78.9%
|
| Metro Exodus | 4−5
−275%
|
14−16
+275%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 8−9
−238%
|
27−30
+238%
|
| Valorant | 40−45
−141%
|
100−110
+141%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 9−10
−211%
|
27−30
+211%
|
| Counter-Strike 2 | 2−3
−100%
|
4−5
+100%
|
| Cyberpunk 2077 | 2−3
−100%
|
4−5
+100%
|
| Dota 2 | 30−35
−110%
|
65−70
+110%
|
| Far Cry 5 | 8−9
−163%
|
21−24
+163%
|
| Forza Horizon 4 | 14−16
−129%
|
30−35
+129%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 8−9
−138%
|
18−20
+138%
|
4K
Epic
| Fortnite | 8−9
−138%
|
18−20
+138%
|
นี่คือวิธีที่ GTX 485M SLI และ RX 6500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 6500 เร็วกว่า 113% ในความละเอียด 900p
- RX 6500 เร็วกว่า 114% ในความละเอียด 1080p
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6500 เร็วกว่า 275%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 6500 เหนือกว่า GTX 485M SLI ในการทดสอบทั้ง 44 ครั้งของเรา
