Radeon R6 (Mullins) vs GeForce GTX 485M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 485M SLI และ Radeon R6 (Mullins) โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 485M SLI
2011
2x2 จีบี GDDR5,100 Watt
8.34
+1314%

485M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R6 (Mullins) อย่างมหาศาลถึง 1314% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ5491270
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.42ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)GCN 1.1 (2014)
ชื่อรหัส GPUN11E-GTX-A1Mullins
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)29 เมษายน 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA768128
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก575 MHz500 MHz
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Wattไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด2x2 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHzไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 (FL 12_0)

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p89
+1383%
6−7
−1383%
Full HD103
+1371%
7−8
−1371%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Cyberpunk 2077 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Resident Evil 4 Remake 16−18
+1500%
1−2
−1500%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
+1750%
2−3
−1750%
Counter-Strike 2 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Cyberpunk 2077 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Far Cry 5 27−30 0−1
Fortnite 50−55
+1600%
3−4
−1600%
Forza Horizon 4 35−40
+640%
5−6
−640%
Forza Horizon 5 24−27
+2400%
1−2
−2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
+275%
8−9
−275%
Valorant 85−90
+204%
27−30
−204%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
+1750%
2−3
−1750%
Counter-Strike 2 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+628%
18−20
−628%
Cyberpunk 2077 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Dota 2 60−65
+425%
12−14
−425%
Far Cry 5 27−30 0−1
Fortnite 50−55
+1600%
3−4
−1600%
Forza Horizon 4 35−40
+640%
5−6
−640%
Forza Horizon 5 24−27
+2400%
1−2
−2400%
Grand Theft Auto V 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Metro Exodus 16−18 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
+275%
8−9
−275%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+340%
5−6
−340%
Valorant 85−90
+204%
27−30
−204%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
+1750%
2−3
−1750%
Cyberpunk 2077 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Dota 2 60−65
+425%
12−14
−425%
Far Cry 5 27−30 0−1
Forza Horizon 4 35−40
+640%
5−6
−640%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
+275%
8−9
−275%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+340%
5−6
−340%
Valorant 85−90
+204%
27−30
−204%

Full HD
Epic

Fortnite 50−55
+1600%
3−4
−1600%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
+433%
3−4
−433%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
+2067%
3−4
−2067%
Grand Theft Auto V 10−12 0−1
Metro Exodus 9−10 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+650%
6−7
−650%
Valorant 90−95
+1467%
6−7
−1467%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Cyberpunk 2077 7−8 0−1
Far Cry 5 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Forza Horizon 4 20−22
+900%
2−3
−900%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+500%
2−3
−500%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
+1700%
1−2
−1700%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
Metro Exodus 4−5 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9 0−1
Valorant 40−45
+1367%
3−4
−1367%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10 0−1
Counter-Strike 2 2−3 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Far Cry 5 8−9 0−1
Forza Horizon 4 14−16 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+300%
2−3
−300%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+300%
2−3
−300%

นี่คือวิธีที่ GTX 485M SLI และ R6 (Mullins) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 485M SLI เร็วกว่า 1383% ในความละเอียด 900p
  • GTX 485M SLI เร็วกว่า 1371% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike: Global Offensive ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 485M SLI เร็วกว่า 2067%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 485M SLI เหนือกว่า R6 (Mullins) ในการทดสอบทั้ง 28 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.34 0.59
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2011 29 เมษายน 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm

GTX 485M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1314%

ในทางกลับกัน R6 (Mullins) มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

GeForce GTX 485M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R6 (Mullins) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.7 3 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 485M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Radeon R6 (Mullins) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 485M SLI หรือ Radeon R6 (Mullins) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่