Radeon RX 6600S vs GeForce GTX 1660 Super

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1660 Super กับ Radeon RX 6600S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1660 Super
2019,$229
6 จีบี GDDR6,125 Watt
30.33

6600S มีประสิทธิภาพดีกว่า 1660 Super อย่างน้อย 3% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ203199
จัดอันดับตามความนิยม8ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา43.45ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.6829.96
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU116Navi 23
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย29 ตุลาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$229 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA14081792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1530 MHz1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1785 MHz2000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,600 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)125 Watt80 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์157.1224.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.027 TFLOPS7.168 TFLOPS
ROPs4864
TMUs88112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cache1.4 เอ็มบี512 เคบี
L2 Cache1536 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาว229 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1750 MHz
336.0 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortNo outputs
HDMI+-
HDCP+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

NVENC+-
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.3
CUDA7.5-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1660 Super 30.33
RX 6600S 31.13
+2.6%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1660 Super 12680
ตัวอย่าง: 20900
RX 6600S 13279
+4.7%
ตัวอย่าง: 10

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1660 Super 15995
RX 6600S 20458
+27.9%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD87
+2.4%
85−90
−2.4%
1440p55
+0%
55−60
+0%
4K30
+0%
30−35
+0%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.63ไม่มีข้อมูล
1440p4.16ไม่มีข้อมูล
4K7.63ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 285
+60.1%
170−180
−60.1%
Cyberpunk 2077 76
+7%
70−75
−7%
Resident Evil 4 Remake 86
+7.5%
80−85
−7.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 97
−19.6%
110−120
+19.6%
Counter-Strike 2 243
+36.5%
170−180
−36.5%
Cyberpunk 2077 63
−12.7%
70−75
+12.7%
Far Cry 5 112
+9.8%
100−110
−9.8%
Fortnite 140−150
−1.4%
140−150
+1.4%
Forza Horizon 4 144
+17.1%
120−130
−17.1%
Forza Horizon 5 108
+8%
100−105
−8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−3.3%
120−130
+3.3%
Valorant 321
+62.9%
190−200
−62.9%

Full HD
High

Battlefield 5 83
−39.8%
110−120
+39.8%
Counter-Strike 2 119
−49.6%
170−180
+49.6%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−0.4%
270−280
+0.4%
Cyberpunk 2077 52
−36.5%
70−75
+36.5%
Dota 2 231
+69.9%
130−140
−69.9%
Far Cry 5 103
+1%
100−110
−1%
Fortnite 140−150
−1.4%
140−150
+1.4%
Forza Horizon 4 135
+9.8%
120−130
−9.8%
Forza Horizon 5 94
−6.4%
100−105
+6.4%
Grand Theft Auto V 133
+20.9%
110−120
−20.9%
Metro Exodus 56
−30.4%
70−75
+30.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 139
+9.4%
120−130
−9.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 113
+9.7%
100−110
−9.7%
Valorant 290
+47.2%
190−200
−47.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 77
−50.6%
110−120
+50.6%
Cyberpunk 2077 49
−44.9%
70−75
+44.9%
Dota 2 211
+55.1%
130−140
−55.1%
Far Cry 5 95
−7.4%
100−110
+7.4%
Forza Horizon 4 107
−15%
120−130
+15%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 104
−22.1%
120−130
+22.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 61
−68.9%
100−110
+68.9%
Valorant 122
−61.5%
190−200
+61.5%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
−1.4%
140−150
+1.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 67
−10.4%
70−75
+10.4%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
−2.3%
220−230
+2.3%
Grand Theft Auto V 62
−1.6%
60−65
+1.6%
Metro Exodus 36
−22.2%
40−45
+22.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 162
−8%
170−180
+8%
Valorant 262
+12.4%
230−240
−12.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60
−40%
80−85
+40%
Cyberpunk 2077 26
−30.8%
30−35
+30.8%
Far Cry 5 65
−15.4%
75−80
+15.4%
Forza Horizon 4 84
−1.2%
85−90
+1.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−3.8%
55−60
+3.8%

1440p
Epic

Fortnite 75−80
−2.6%
80−85
+2.6%

4K
High

Counter-Strike 2 16
−113%
30−35
+113%
Grand Theft Auto V 60
−6.7%
60−65
+6.7%
Metro Exodus 22
−27.3%
27−30
+27.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 40
−20%
45−50
+20%
Valorant 132
−45.5%
190−200
+45.5%

4K
Ultra

Battlefield 5 36
−38.9%
50−55
+38.9%
Counter-Strike 2 30−35
−3%
30−35
+3%
Cyberpunk 2077 11
−36.4%
14−16
+36.4%
Dota 2 95
−2.1%
95−100
+2.1%
Far Cry 5 33
−18.2%
35−40
+18.2%
Forza Horizon 4 54
−5.6%
55−60
+5.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 36
−5.6%
35−40
+5.6%

4K
Epic

Fortnite 35−40
−2.7%
35−40
+2.7%

นี่คือวิธีที่ GTX 1660 Super และ RX 6600S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1660 Super เร็วกว่า 2% ในความละเอียด 1080p
  • เสมอกันในความละเอียด 1440p
  • เสมอกันในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Dota 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1660 Super เร็วกว่า 70%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6600S เร็วกว่า 113%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1660 Super เหนือกว่าใน 17การทดสอบ (28%)
  • RX 6600S เหนือกว่าใน 43การทดสอบ (72%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 30.33 31.13
ความใหม่ล่าสุด 29 ตุลาคม 2019 4 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 125 วัตต์ 80 วัตต์

GTX 1660 Super มีข้อได้เปรียบ

ในทางกลับกัน RX 6600S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 71%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 56%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง GeForce GTX 1660 Super และ Radeon RX 6600S ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1660 Super เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX 6600S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 25227 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1660 Super ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 27 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6600S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1660 Super หรือ Radeon RX 6600S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่