Radeon RX 5700 vs GeForce GTX 1080 Ti

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 Ti และ Radeon RX 5700 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1080 Ti
2017,$699
11 จีบี GDDR5X,250 Watt
44.45
+30.4%

1080 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 5700 อย่างมหาศาล 30% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ97168
จัดอันดับตามความนิยม4958
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา19.0732.97
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.6914.58
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGP102Navi 10
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 มีนาคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$699 $349

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 5700 มีความคุ้มค่ามากกว่า GTX 1080 Ti อยู่ 73%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA35842304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1481 MHz1465 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1582 MHz1725 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์11,800 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt180 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด91 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์354.4248.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว11.34 TFLOPS7.949 TFLOPS
ROPs8864
TMUs224144
L1 Cache1.3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2.75 เอ็มบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว267 mm268 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)600 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pin1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5XGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด11 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ352 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1376 MHz1750 MHz
484.4 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.4a1x HDMI, 3x DisplayPort
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI++
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.86.5
OpenGL4.54.6
OpenCL3.02.0
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 Ti 44.45
+30.4%
RX 5700 34.09

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1080 Ti 18591
+30.6%
ตัวอย่าง: 32291
RX 5700 14231
ตัวอย่าง: 3254

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1080 Ti 37672
+19.7%
RX 5700 31470

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1080 Ti 27564
+16.1%
RX 5700 23746

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 Ti 142490
+7.2%
RX 5700 132911

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GTX 1080 Ti 67865
RX 5700 69603
+2.6%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1080 Ti 394694
RX 5700 489113
+23.9%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

GTX 1080 Ti 85261
+30.8%
RX 5700 65201

SPECviewperf 12 - specvp12 maya-04

GTX 1080 Ti 175
+50.4%
RX 5700 116

SPECviewperf 12 - specvp12 snx-02

GTX 1080 Ti 10
RX 5700 42
+321%

SPECviewperf 12 - specvp12 catia-04

GTX 1080 Ti 105
RX 5700 162
+54.4%

SPECviewperf 12 - specvp12 sw-03

GTX 1080 Ti 68
RX 5700 106
+57%

SPECviewperf 12 - specvp12 creo-01

GTX 1080 Ti 60
RX 5700 78
+30.3%

SPECviewperf 12 - specvp12 mediacal-01

GTX 1080 Ti 58
+36.9%
RX 5700 43

SPECviewperf 12 - specvp12 showcase-01

GTX 1080 Ti 149
+13.9%
RX 5700 131

SPECviewperf 12 - Showcase

GTX 1080 Ti 149
+17.6%
RX 5700 127

SPECviewperf 12 - Catia

GTX 1080 Ti 105
RX 5700 136
+29.4%

SPECviewperf 12 - specvp12 3dsmax-05

GTX 1080 Ti 148
RX 5700 175
+18.5%

SPECviewperf 12 - 3ds Max

ส่วนนี้ของการทดสอบ SPECviewperf 12 จำลองการทำงานกับ 3DS Max โดยรันการทดสอบทั้งหมด 11 ครั้งในสถานการณ์การใช้งานที่หลากหลาย รวมถึงการสร้างแบบจำลองสถาปัตยกรรมและแอนิเมชันสำหรับเกมคอมพิวเตอร์

GTX 1080 Ti 148
RX 5700 156
+5.4%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD129
+13.2%
114
−13.2%
1440p84
+21.7%
69
−21.7%
4K67
+55.8%
43
−55.8%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.42
−77%
3.06
+77%
1440p8.32
−64.5%
5.06
+64.5%
4K10.43
−28.5%
8.12
+28.5%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 240−250
−42.1%
344
+42.1%
Cyberpunk 2077 100−110
+27.4%
84
−27.4%
Resident Evil 4 Remake 120−130
−4.8%
131
+4.8%

Full HD
Medium

Battlefield 5 166
+44.3%
115
−44.3%
Counter-Strike 2 240−250
−26.9%
307
+26.9%
Cyberpunk 2077 100−110
+42.7%
75
−42.7%
Far Cry 5 120
−30%
156
+30%
Fortnite 190−200
+15.7%
166
−15.7%
Forza Horizon 4 147
+11.4%
132
−11.4%
Forza Horizon 5 140−150
−7.1%
150
+7.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 125
−20.8%
151
+20.8%
Valorant 250−260
−16.7%
294
+16.7%

Full HD
High

Battlefield 5 154
+46.7%
105
−46.7%
Counter-Strike 2 240−250
+57.1%
154
−57.1%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+0.4%
270−280
−0.4%
Cyberpunk 2077 100−110
+59.7%
67
−59.7%
Dota 2 133
−17.3%
156
+17.3%
Far Cry 5 117
−23.1%
144
+23.1%
Fortnite 203
+45%
140
−45%
Forza Horizon 4 145
+11.5%
130
−11.5%
Forza Horizon 5 140−150
+6.1%
132
−6.1%
Grand Theft Auto V 120
−14.2%
137
+14.2%
Metro Exodus 90
+3.4%
87
−3.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 115
−25.2%
144
+25.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 160−170
+15%
147
−15%
Valorant 250−260
−15.5%
291
+15.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 149
+53.6%
97
−53.6%
Cyberpunk 2077 100−110
+84.5%
58
−84.5%
Dota 2 125
−16.8%
146
+16.8%
Far Cry 5 109
−23.9%
135
+23.9%
Forza Horizon 4 120
+1.7%
118
−1.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 102
−36.3%
139
+36.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 98
+7.7%
91
−7.7%
Valorant 179
+11.9%
160
−11.9%

Full HD
Epic

Fortnite 163
+38.1%
118
−38.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 120−130
+37.9%
87
−37.9%
Counter-Strike: Global Offensive 300−350
+31.4%
240−250
−31.4%
Grand Theft Auto V 84
+16.7%
72
−16.7%
Metro Exodus 56
+9.8%
51
−9.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%
Valorant 280−290
+1.8%
277
−1.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 118
+45.7%
81
−45.7%
Cyberpunk 2077 55−60
+52.8%
36
−52.8%
Far Cry 5 97
+4.3%
93
−4.3%
Forza Horizon 4 102
−1%
103
+1%
The Witcher 3: Wild Hunt 90−95
+45.2%
60−65
−45.2%

1440p
Epic

Fortnite 107
+39%
77
−39%

4K
High

Counter-Strike 2 50−55
+116%
25
−116%
Grand Theft Auto V 98
+36.1%
72
−36.1%
Metro Exodus 35
+12.9%
31
−12.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+50%
48
−50%
Valorant 270−280
+16.9%
231
−16.9%

4K
Ultra

Battlefield 5 70
+29.6%
54
−29.6%
Counter-Strike 2 50−55
+42.1%
35−40
−42.1%
Cyberpunk 2077 24−27
+73.3%
15
−73.3%
Dota 2 125
+25%
100
−25%
Far Cry 5 55
+17%
47
−17%
Forza Horizon 4 75
+7.1%
70
−7.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
−31.1%
59
+31.1%

4K
Epic

Fortnite 51
+30.8%
39
−30.8%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 Ti และ RX 5700 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 Ti เร็วกว่า 13% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 Ti เร็วกว่า 22% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1080 Ti เร็วกว่า 56% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1080 Ti เร็วกว่า 116%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 5700 เร็วกว่า 42%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 Ti เหนือกว่าใน 42การทดสอบ (70%)
  • RX 5700 เหนือกว่าใน 17การทดสอบ (28%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 44.45 34.09
ความใหม่ล่าสุด 10 มีนาคม 2017 7 กรกฎาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 11 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 180 วัตต์

GTX 1080 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 30% และ

ในทางกลับกัน RX 5700 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 129%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 39%

GeForce GTX 1080 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5700 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 13169 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 2405 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 Ti หรือ Radeon RX 5700 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่