Radeon RX 460 มือถือ vs GeForce GTX 1070 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 มือถือ และ Radeon RX 460 มือถือ โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 มือถือ
2016,$390
8 จีบี GDDR5,120 Watt
26.30
+181%

1070 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า 460 มือถือ อย่างมหาศาลถึง 181% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ247506
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.30ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.8813.12
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUGP104BBaffin
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)8 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$389.99 $86

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1920896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz1180 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million3,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt55 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์210.666.08
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว6.738 TFLOPS2.115 TFLOPS
ROPs6416
TMUs12856
L1 Cache768 เคบี224 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-B (3.0)
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8 จีบี/s1250 MHz
256 จีบี/s80 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.42, HDMI 2.0b, Dual Link-DVINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 มือถือ 26.30
+181%
RX 460 มือถือ 9.37

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 มือถือ 22576
+190%
RX 460 มือถือ 7793

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 มือถือ 17237
+237%
RX 460 มือถือ 5108

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 มือถือ 101041
+223%
RX 460 มือถือ 31294

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 มือถือ 338057
+251%
RX 460 มือถือ 96383

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD101
+189%
35
−189%
1440p60
+186%
21−24
−186%
4K44
+214%
14−16
−214%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.86
−57.1%
2.46
+57.1%
1440p6.50
−58.7%
4.10
+58.7%
4K8.86
−44.3%
6.14
+44.3%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 150−160
+198%
50−55
−198%
Cyberpunk 2077 55−60
+211%
18−20
−211%
Resident Evil 4 Remake 65−70
+261%
18−20
−261%

Full HD
Medium

Battlefield 5 122
+190%
40−45
−190%
Counter-Strike 2 150−160
+198%
50−55
−198%
Cyberpunk 2077 55−60
+211%
18−20
−211%
Far Cry 5 92
+197%
30−35
−197%
Fortnite 151
+165%
55−60
−165%
Forza Horizon 4 118
+188%
40−45
−188%
Forza Horizon 5 85−90
+193%
27−30
−193%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 114
+235%
30−35
−235%
Valorant 166
+80.4%
90−95
−80.4%

Full HD
High

Battlefield 5 113
+169%
40−45
−169%
Counter-Strike 2 150−160
+198%
50−55
−198%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+85.4%
140−150
−85.4%
Cyberpunk 2077 55−60
+211%
18−20
−211%
Dota 2 120−130
+85.5%
65−70
−85.5%
Far Cry 5 92
+197%
30−35
−197%
Fortnite 148
+160%
55−60
−160%
Forza Horizon 4 115
+180%
40−45
−180%
Forza Horizon 5 85−90
+193%
27−30
−193%
Grand Theft Auto V 92
+163%
35−40
−163%
Metro Exodus 59
+211%
18−20
−211%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 107
+215%
30−35
−215%
The Witcher 3: Wild Hunt 108
+260%
30
−260%
Valorant 156
+69.6%
90−95
−69.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 103
+145%
40−45
−145%
Cyberpunk 2077 55−60
+211%
18−20
−211%
Dota 2 120−130
+85.5%
65−70
−85.5%
Far Cry 5 87
+181%
30−35
−181%
Forza Horizon 4 97
+137%
40−45
−137%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
+132%
30−35
−132%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+253%
17
−253%
Valorant 112
+21.7%
90−95
−21.7%

Full HD
Epic

Fortnite 111
+94.7%
55−60
−94.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+228%
18−20
−228%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+163%
70−75
−163%
Grand Theft Auto V 50−55
+292%
12−14
−292%
Metro Exodus 35
+250%
10−11
−250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+257%
45−50
−257%
Valorant 154
+46.7%
100−110
−46.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75
+226%
21−24
−226%
Cyberpunk 2077 27−30
+238%
8−9
−238%
Far Cry 5 61
+205%
20−22
−205%
Forza Horizon 4 76
+230%
21−24
−230%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+238%
12−14
−238%

1440p
Epic

Fortnite 73
+265%
20−22
−265%

4K
High

Counter-Strike 2 27−30
+575%
4−5
−575%
Grand Theft Auto V 53
+165%
20−22
−165%
Metro Exodus 21
+320%
5−6
−320%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+255%
10−12
−255%
Valorant 148
+196%
50−55
−196%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+273%
10−12
−273%
Counter-Strike 2 27−30
+575%
4−5
−575%
Cyberpunk 2077 12−14
+300%
3−4
−300%
Dota 2 85−90
+146%
35−40
−146%
Far Cry 5 31
+244%
9−10
−244%
Forza Horizon 4 52
+225%
16−18
−225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+167%
9−10
−167%

4K
Epic

Fortnite 35
+289%
9−10
−289%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 มือถือ และ RX 460 มือถือ แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 189% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 186% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 214% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1070 มือถือ เร็วกว่า 575%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 มือถือ เหนือกว่า RX 460 มือถือ ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 26.30 9.37
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 55 วัตต์

GTX 1070 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 181% และ

ในทางกลับกัน RX 460 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 14%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 118%

GeForce GTX 1070 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 460 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 926 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 17 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 460 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 มือถือ หรือ Radeon RX 460 มือถือ เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่