Radeon R9 390 vs GeForce GTX 1070 SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI และ Radeon R9 390 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 SLI
2016
2x 8 จีบี GDDR5,300 Watt
36.85
+74.9%

1070 SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 390 อย่างน่าประทับใจ 75% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ144304
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล10.12
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.465.90
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIGrenada
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)18 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$329

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38402560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1683 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million6,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)300 Watt275 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล160.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล5.12 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล160
L1 Cacheไม่มีข้อมูล640 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล275 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1 x 6-pin, 1 x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-
บริดจ์เลสครอสไฟร์-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูง (HBM)ไม่มีข้อมูล-
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี0 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit512 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHz1000 MHz
ไม่มีข้อมูล384 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
Eyefinity-+
จำนวนจอ Eyefinityไม่มีข้อมูล6
HDMI-+
รองรับ DisplayPort-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
FreeSync-+
PowerTune-+
TrueAudio-+
VCE-+
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล+
VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.3
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan++
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 SLI 36.85
+74.9%
R9 390 21.07

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 SLI 34226
+169%
R9 390 12730

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD118
+81.5%
65−70
−81.5%
4K56
+86.7%
30−35
−86.7%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล5.06
4Kไม่มีข้อมูล10.97

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
+88.2%
110−120
−88.2%
Cyberpunk 2077 85−90
+91.1%
45−50
−91.1%
Resident Evil 4 Remake 95−100
+80%
55−60
−80%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+84.3%
70−75
−84.3%
Counter-Strike 2 200−210
+88.2%
110−120
−88.2%
Cyberpunk 2077 85−90
+91.1%
45−50
−91.1%
Far Cry 5 110−120
+83.1%
65−70
−83.1%
Fortnite 280
+75%
160−170
−75%
Forza Horizon 4 140−150
+80%
80−85
−80%
Forza Horizon 5 110−120
+81.5%
65−70
−81.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+85%
80−85
−85%
Valorant 220−230
+83.3%
120−130
−83.3%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+84.3%
70−75
−84.3%
Counter-Strike 2 200−210
+88.2%
110−120
−88.2%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+86%
150−160
−86%
Cyberpunk 2077 85−90
+91.1%
45−50
−91.1%
Dota 2 140−150
+78.8%
80−85
−78.8%
Far Cry 5 110−120
+83.1%
65−70
−83.1%
Fortnite 176
+76%
100−105
−76%
Forza Horizon 4 140−150
+80%
80−85
−80%
Forza Horizon 5 110−120
+81.5%
65−70
−81.5%
Grand Theft Auto V 87
+93.3%
45−50
−93.3%
Metro Exodus 85−90
+76%
50−55
−76%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+85%
80−85
−85%
The Witcher 3: Wild Hunt 111
+85%
60−65
−85%
Valorant 220−230
+83.3%
120−130
−83.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+84.3%
70−75
−84.3%
Cyberpunk 2077 85−90
+91.1%
45−50
−91.1%
Dota 2 140−150
+78.8%
80−85
−78.8%
Far Cry 5 110−120
+83.1%
65−70
−83.1%
Forza Horizon 4 140−150
+80%
80−85
−80%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+85%
80−85
−85%
The Witcher 3: Wild Hunt 73
+82.5%
40−45
−82.5%
Valorant 220−230
+83.3%
120−130
−83.3%

Full HD
Epic

Fortnite 123
+75.7%
70−75
−75.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
+86%
50−55
−86%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+86.4%
140−150
−86.4%
Grand Theft Auto V 75−80
+92.5%
40−45
−92.5%
Metro Exodus 50−55
+80%
30−33
−80%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+75%
100−105
−75%
Valorant 250−260
+80%
140−150
−80%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
+92%
50−55
−92%
Cyberpunk 2077 40−45
+79.2%
24−27
−79.2%
Far Cry 5 90−95
+80%
50−55
−80%
Forza Horizon 4 100−110
+75%
60−65
−75%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+97.1%
35−40
−97.1%

1440p
Epic

Fortnite 95−100
+78.2%
55−60
−78.2%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+75%
24−27
−75%
Grand Theft Auto V 81
+80%
45−50
−80%
Metro Exodus 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+80%
30−33
−80%
Valorant 220−230
+75.4%
130−140
−75.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
+96.7%
30−33
−96.7%
Counter-Strike 2 40−45
+75%
24−27
−75%
Cyberpunk 2077 18−20
+90%
10−11
−90%
Dota 2 100−110
+80%
60−65
−80%
Far Cry 5 45−50
+81.5%
27−30
−81.5%
Forza Horizon 4 70−75
+75%
40−45
−75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+81.5%
27−30
−81.5%

4K
Epic

Fortnite 38
+81%
21−24
−81%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI และ R9 390 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 82% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 87% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.85 21.07
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 18 มิถุนายน 2015
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 300 วัตต์ 275 วัตต์

GTX 1070 SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 75% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน R9 390 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 9%

GeForce GTX 1070 SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 216 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 672 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI หรือ Radeon R9 390 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่