Radeon R7 265 vs GeForce GTX 1070 SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI และ Radeon R7 265 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 SLI
2016
2x 8 จีบี GDDR5,300 Watt
36.85
+281%

1070 SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 265 อย่างมหาศาลถึง 281% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ144494
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.71
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.464.97
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIPitcairn
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)13 กุมภาพันธ์ 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$149

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38401024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1683 MHz925 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)300 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล59.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.894 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล64
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล210 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1 x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHz1400 MHz
ไม่มีข้อมูล179.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
Eyefinity-+
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
FreeSync-+
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล+
VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan+-
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 SLI 36.85
+281%
R7 265 9.68

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 SLI 34226
+556%
R7 265 5220

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD118
+293%
30−35
−293%
4K56
+300%
14−16
−300%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.97
4Kไม่มีข้อมูล10.64

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
+314%
50−55
−314%
Cyberpunk 2077 85−90
+310%
21−24
−310%
Resident Evil 4 Remake 95−100
+313%
24−27
−313%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+330%
30−33
−330%
Counter-Strike 2 200−210
+314%
50−55
−314%
Cyberpunk 2077 85−90
+310%
21−24
−310%
Far Cry 5 110−120
+297%
30−33
−297%
Fortnite 280
+300%
70−75
−300%
Forza Horizon 4 140−150
+311%
35−40
−311%
Forza Horizon 5 110−120
+293%
30−33
−293%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+323%
35−40
−323%
Valorant 220−230
+300%
55−60
−300%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+330%
30−33
−330%
Counter-Strike 2 200−210
+314%
50−55
−314%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+299%
70−75
−299%
Cyberpunk 2077 85−90
+310%
21−24
−310%
Dota 2 140−150
+309%
35−40
−309%
Far Cry 5 110−120
+297%
30−33
−297%
Fortnite 176
+291%
45−50
−291%
Forza Horizon 4 140−150
+311%
35−40
−311%
Forza Horizon 5 110−120
+293%
30−33
−293%
Grand Theft Auto V 87
+314%
21−24
−314%
Metro Exodus 85−90
+319%
21−24
−319%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+323%
35−40
−323%
The Witcher 3: Wild Hunt 111
+311%
27−30
−311%
Valorant 220−230
+300%
55−60
−300%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+330%
30−33
−330%
Cyberpunk 2077 85−90
+310%
21−24
−310%
Dota 2 140−150
+309%
35−40
−309%
Far Cry 5 110−120
+297%
30−33
−297%
Forza Horizon 4 140−150
+311%
35−40
−311%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+323%
35−40
−323%
The Witcher 3: Wild Hunt 73
+306%
18−20
−306%
Valorant 220−230
+300%
55−60
−300%

Full HD
Epic

Fortnite 123
+310%
30−33
−310%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
+288%
24−27
−288%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+302%
65−70
−302%
Grand Theft Auto V 75−80
+328%
18−20
−328%
Metro Exodus 50−55
+286%
14−16
−286%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+289%
45−50
−289%
Valorant 250−260
+288%
65−70
−288%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
+300%
24−27
−300%
Cyberpunk 2077 40−45
+330%
10−11
−330%
Far Cry 5 90−95
+329%
21−24
−329%
Forza Horizon 4 100−110
+289%
27−30
−289%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+283%
18−20
−283%

1440p
Epic

Fortnite 95−100
+308%
24−27
−308%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+320%
10−11
−320%
Grand Theft Auto V 81
+286%
21−24
−286%
Metro Exodus 30−35
+325%
8−9
−325%
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+286%
14−16
−286%
Valorant 220−230
+315%
55−60
−315%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
+321%
14−16
−321%
Counter-Strike 2 40−45
+320%
10−11
−320%
Cyberpunk 2077 18−20
+375%
4−5
−375%
Dota 2 100−110
+300%
27−30
−300%
Far Cry 5 45−50
+308%
12−14
−308%
Forza Horizon 4 70−75
+289%
18−20
−289%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+308%
12−14
−308%

4K
Epic

Fortnite 38
+322%
9−10
−322%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI และ R7 265 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 293% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 300% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.85 9.68
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 13 กุมภาพันธ์ 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 300 วัตต์ 150 วัตต์

GTX 1070 SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 281% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

ในทางกลับกัน R7 265 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 100%

GeForce GTX 1070 SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 265 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 216 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 387 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 265 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI หรือ Radeon R7 265 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่