Radeon AI PRO R9700 vs GeForce GTX 1070 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 Max-Q กับ Radeon AI PRO R9700 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 Max-Q
2017
8 จีบี GDDR5,115 Watt
16.62

AI PRO R9700 มีประสิทธิภาพดีกว่า 1070 Max-Q อย่างมหาศาลถึง 297% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ36127
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล28.35
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.1316.95
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUGP104Navi 48
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)23 กรกฎาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$1,299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20484096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1215 MHz1660 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1379 MHz2920 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)115 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์176.5747.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.648 TFLOPS47.84 TFLOPS
ROPs64128
TMUs128256
Tensor Coresไม่มีข้อมูล128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล64
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L1 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz2518 MHz
256.3 จีบี/s644.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3
CUDA6.1-
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 Max-Q 16.62
AI PRO R9700 66.03
+297%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 Max-Q 6950
ตัวอย่าง: 847
AI PRO R9700 27735
+299%
ตัวอย่าง: 61

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD94
−272%
350−400
+272%
4K41
−290%
160−170
+290%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.71
4Kไม่มีข้อมูล8.12

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
−268%
350−400
+268%
Cyberpunk 2077 35−40
−289%
140−150
+289%
Resident Evil 4 Remake 35−40
−278%
140−150
+278%

Full HD
Medium

Battlefield 5 81
−270%
300−310
+270%
Counter-Strike 2 95−100
−268%
350−400
+268%
Cyberpunk 2077 35−40
−289%
140−150
+289%
Far Cry 5 81
−270%
300−310
+270%
Fortnite 90−95
−280%
350−400
+280%
Forza Horizon 4 101
−296%
400−450
+296%
Forza Horizon 5 50−55
−296%
210−220
+296%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 94
−272%
350−400
+272%
Valorant 130−140
−276%
500−550
+276%

Full HD
High

Battlefield 5 81
−270%
300−310
+270%
Counter-Strike 2 95−100
−268%
350−400
+268%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
−295%
850−900
+295%
Cyberpunk 2077 35−40
−289%
140−150
+289%
Dota 2 112
−257%
400−450
+257%
Far Cry 5 78
−285%
300−310
+285%
Fortnite 122
−269%
450−500
+269%
Forza Horizon 4 97
−261%
350−400
+261%
Forza Horizon 5 50−55
−296%
210−220
+296%
Grand Theft Auto V 105
−281%
400−450
+281%
Metro Exodus 35−40
−289%
140−150
+289%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 116
−288%
450−500
+288%
The Witcher 3: Wild Hunt 95
−268%
350−400
+268%
Valorant 130−140
−276%
500−550
+276%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75
−287%
290−300
+287%
Cyberpunk 2077 35−40
−289%
140−150
+289%
Dota 2 110
−264%
400−450
+264%
Far Cry 5 75
−287%
290−300
+287%
Forza Horizon 4 79
−280%
300−310
+280%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
−280%
300−310
+280%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
−292%
200−210
+292%
Valorant 130−140
−276%
500−550
+276%

Full HD
Epic

Fortnite 101
−296%
400−450
+296%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
−294%
130−140
+294%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
−263%
450−500
+263%
Grand Theft Auto V 27−30
−293%
110−120
+293%
Metro Exodus 21−24
−281%
80−85
+281%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
−270%
600−650
+270%
Valorant 160−170
−294%
650−700
+294%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
−296%
190−200
+296%
Cyberpunk 2077 14−16
−267%
55−60
+267%
Far Cry 5 35−40
−278%
140−150
+278%
Forza Horizon 4 40−45
−281%
160−170
+281%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−280%
95−100
+280%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
−295%
150−160
+295%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
−293%
55−60
+293%
Grand Theft Auto V 30−35
−287%
120−130
+287%
Metro Exodus 12−14
−285%
50−55
+285%
The Witcher 3: Wild Hunt 32
−275%
120−130
+275%
Valorant 95−100
−268%
350−400
+268%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
−280%
95−100
+280%
Counter-Strike 2 14−16
−293%
55−60
+293%
Cyberpunk 2077 6−7
−250%
21−24
+250%
Dota 2 60−65
−283%
230−240
+283%
Far Cry 5 27
−270%
100−105
+270%
Forza Horizon 4 43
−295%
170−180
+295%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 22
−286%
85−90
+286%

4K
Epic

Fortnite 16−18
−282%
65−70
+282%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 Max-Q และ AI PRO R9700 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • AI PRO R9700 เร็วกว่า 272% ในความละเอียด 1080p
  • AI PRO R9700 เร็วกว่า 290% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.62 66.03
ความใหม่ล่าสุด 27 มิถุนายน 2017 23 กรกฎาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 115 วัตต์ 300 วัตต์

GTX 1070 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 161%

ในทางกลับกัน AI PRO R9700 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 297% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon AI PRO R9700 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 1070 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 Max-Q เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon AI PRO R9700 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 96 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 34 โหวต

ให้คะแนน Radeon AI PRO R9700 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 Max-Q หรือ Radeon AI PRO R9700 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่