Radeon R7 250E vs GeForce GTX 1050

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1050 และ Radeon R7 250E โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1050
2016,$109
2 จีบี GDDR5,75 Watt
12.07
+202%

GTX 1050 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 250E อย่างมหาศาลถึง 202% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ448742
จัดอันดับตามความนิยม28ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา10.021.10
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.395.60
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGP107Cape Verde
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย25 ตุลาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)20 ธันวาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$109 $109

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 1050 มีความคุ้มค่ามากกว่า R7 250E อยู่ 811%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1290 MHz800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1392 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,300 million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt55 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์58.2025.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.862 TFLOPS0.8192 TFLOPS
ROPs3216
TMUs4032
L1 Cache240 เคบี128 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว145 mm168 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot1-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)300 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone
SLI-ไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1752 MHz1125 MHz
112 จีบี/s72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.4, HDMI 2.0b, Dual Link-DVI1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI++
HDCP2.2-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.54.6
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1050 12.07
+202%
R7 250E 4.00

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1050 6797
+245%
R7 250E 1970

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD42
+250%
12−14
−250%
1440p22
+214%
7−8
−214%
4K23
+229%
7−8
−229%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.60
+250%
9.08
−250%
1440p4.95
+214%
15.57
−214%
4K4.74
+229%
15.57
−229%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+224%
21−24
−224%
Cyberpunk 2077 24−27
+213%
8−9
−213%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+213%
8−9
−213%

Full HD
Medium

Battlefield 5 56
+211%
18−20
−211%
Counter-Strike 2 65−70
+224%
21−24
−224%
Cyberpunk 2077 24−27
+213%
8−9
−213%
Far Cry 5 40−45
+233%
12−14
−233%
Fortnite 70−75
+238%
21−24
−238%
Forza Horizon 4 50−55
+225%
16−18
−225%
Forza Horizon 5 35−40
+217%
12−14
−217%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+214%
14−16
−214%
Valorant 100−110
+209%
35−40
−209%

Full HD
High

Battlefield 5 43
+207%
14−16
−207%
Counter-Strike 2 65−70
+224%
21−24
−224%
Counter-Strike: Global Offensive 250
+213%
80−85
−213%
Cyberpunk 2077 24−27
+213%
8−9
−213%
Dota 2 124
+210%
40−45
−210%
Far Cry 5 40−45
+233%
12−14
−233%
Fortnite 53
+231%
16−18
−231%
Forza Horizon 4 49
+206%
16−18
−206%
Forza Horizon 5 35−40
+217%
12−14
−217%
Grand Theft Auto V 53
+231%
16−18
−231%
Metro Exodus 17
+240%
5−6
−240%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+214%
14−16
−214%
The Witcher 3: Wild Hunt 38
+217%
12−14
−217%
Valorant 100−110
+209%
35−40
−209%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 36
+260%
10−11
−260%
Cyberpunk 2077 24−27
+213%
8−9
−213%
Dota 2 112
+220%
35−40
−220%
Far Cry 5 40−45
+233%
12−14
−233%
Forza Horizon 4 34
+240%
10−11
−240%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+214%
14−16
−214%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+233%
6−7
−233%
Valorant 28
+211%
9−10
−211%

Full HD
Epic

Fortnite 42
+250%
12−14
−250%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
+229%
7−8
−229%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+207%
30−33
−207%
Grand Theft Auto V 7
+250%
2−3
−250%
Metro Exodus 14−16
+275%
4−5
−275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+213%
30−33
−213%
Valorant 130−140
+228%
40−45
−228%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27
+238%
8−9
−238%
Cyberpunk 2077 10−11
+233%
3−4
−233%
Far Cry 5 24−27
+225%
8−9
−225%
Forza Horizon 4 27−30
+222%
9−10
−222%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+260%
5−6
−260%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+238%
8−9
−238%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Grand Theft Auto V 24
+243%
7−8
−243%
Metro Exodus 8−9
+300%
2−3
−300%
The Witcher 3: Wild Hunt 15
+275%
4−5
−275%
Valorant 65−70
+214%
21−24
−214%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+240%
5−6
−240%
Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 47
+236%
14−16
−236%
Far Cry 5 12−14
+225%
4−5
−225%
Forza Horizon 4 21−24
+250%
6−7
−250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+300%
3−4
−300%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+300%
3−4
−300%

นี่คือวิธีที่ GTX 1050 และ R7 250E แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1050 เร็วกว่า 250% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1050 เร็วกว่า 214% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1050 เร็วกว่า 229% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.07 4.00
ความใหม่ล่าสุด 25 ตุลาคม 2016 20 ธันวาคม 2013
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 55 วัตต์

GTX 1050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 202% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน R7 250E มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 36%

GeForce GTX 1050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 250E ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 6982 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 25 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 250E ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1050 หรือ Radeon R7 250E เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่