Radeon PRO W7800 vs GeForce GT 710

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 710 กับ Radeon PRO W7800 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 710
2014,$35
2 จีบี DDR3,19 Watt
1.48

PRO W7800 มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 710 อย่างมหาศาลถึง 4344% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ102928
จัดอันดับตามความนิยม92ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.0413.34
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.0019.48
สถาปัตยกรรมKepler 2.0 (2013−2015)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGK208Navi 31
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย27 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$34.99 $2,499

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

PRO W7800 มีความคุ้มค่ามากกว่า GT 710 อยู่ 33250%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1924480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก954 MHz1895 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2525 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์915 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)19 Watt260 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด95 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์15.26707.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3663 TFLOPS45.25 TFLOPS
ROPs8128
TMUs16280
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล70
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.2 เอ็มบี
L1 Cache16 เคบี2 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาว145 mm280 mm
ความสูง6.9 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1.8 จีบี/s2250 MHz
14.4 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-DHDMIVGA3x DisplayPort 2.1, 1x mini-DisplayPort 2.1
รองรับหลายจอภาพ3 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision+-
PureVideo+-
PhysX+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 710 1.48
PRO W7800 65.77
+4344%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 710 618
ตัวอย่าง: 8884
PRO W7800 27211
+4303%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD8
−4275%
350−400
+4275%
1440p3
−4233%
130−140
+4233%
4K7
−4186%
300−350
+4186%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.37
+63.2%
7.14
−63.2%
1440p11.66
+64.8%
19.22
−64.8%
4K5.00
+66.6%
8.33
−66.6%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−3900%
40−45
+3900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−4150%
85−90
+4150%
Cyberpunk 2077 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Far Cry 5 5
−4300%
220−230
+4300%
Fortnite 5−6
−4300%
220−230
+4300%
Forza Horizon 4 9−10
−3789%
350−400
+3789%
Forza Horizon 5 2−3
−4150%
85−90
+4150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−3900%
400−450
+3900%
Valorant 35−40
−4329%
1550−1600
+4329%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−4150%
85−90
+4150%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−4294%
1450−1500
+4294%
Cyberpunk 2077 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Dota 2 20
−4150%
850−900
+4150%
Far Cry 5 4
−4150%
170−180
+4150%
Fortnite 5−6
−4300%
220−230
+4300%
Forza Horizon 4 9−10
−3789%
350−400
+3789%
Forza Horizon 5 2−3
−4150%
85−90
+4150%
Grand Theft Auto V 9
−3789%
350−400
+3789%
Metro Exodus 3
−4233%
130−140
+4233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−3900%
400−450
+3900%
The Witcher 3: Wild Hunt 5
−4300%
220−230
+4300%
Valorant 35−40
−4329%
1550−1600
+4329%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−4150%
85−90
+4150%
Cyberpunk 2077 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Dota 2 18
−4067%
750−800
+4067%
Far Cry 5 4
−4150%
170−180
+4150%
Forza Horizon 4 9−10
−3789%
350−400
+3789%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−3900%
400−450
+3900%
The Witcher 3: Wild Hunt 3
−4233%
130−140
+4233%
Valorant 35−40
−4329%
1550−1600
+4329%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−4300%
220−230
+4300%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−4150%
170−180
+4150%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−3900%
400−450
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−4233%
650−700
+4233%
Valorant 7−8
−4186%
300−310
+4186%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Far Cry 5 2−3
−4150%
85−90
+4150%
Forza Horizon 4 4−5
−4150%
170−180
+4150%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−4233%
130−140
+4233%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−4150%
85−90
+4150%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−4186%
600−650
+4186%
Valorant 7−8
−4186%
300−310
+4186%

4K
Ultra

Dota 2 7
−4186%
300−310
+4186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4150%
85−90
+4150%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−4150%
85−90
+4150%

นี่คือวิธีที่ GT 710 และ PRO W7800 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • PRO W7800 เร็วกว่า 4275% ในความละเอียด 1080p
  • PRO W7800 เร็วกว่า 4233% ในความละเอียด 1440p
  • PRO W7800 เร็วกว่า 4186% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.48 65.77
ความใหม่ล่าสุด 27 มีนาคม 2014 13 เมษายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 19 วัตต์ 260 วัตต์

GT 710 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1268%

ในทางกลับกัน PRO W7800 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4344% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Radeon PRO W7800 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 710 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 710 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon PRO W7800 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 4917 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 710 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 40 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7800 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 710 หรือ Radeon PRO W7800 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่