Radeon RX 9070 XT vs FirePro W5130M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro W5130M กับ Radeon RX 9070 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

W5130M
2015
2 จีบี GDDR5
3.48

9070 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า W5130M อย่างมหาศาลถึง 1747% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ78133
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก70
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล63.02
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล16.28
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUTropoNavi 48
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย2 ตุลาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)6 มีนาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5124096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก900 MHz1660 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา925 MHz2970 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล304 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์29.60760.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.9472 TFLOPS48.66 TFLOPS
ROPs16128
TMUs32256
Tensor Coresไม่มีข้อมูล128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล64
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L1 Cache128 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz2518 MHz
64 จีบี/s644.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
Eyefinity+-
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.4
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

W5130M 3.48
RX 9070 XT 64.28
+1747%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

W5130M 1454
ตัวอย่าง: 56
RX 9070 XT 26910
+1751%
ตัวอย่าง: 13813

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

W5130M 3106
RX 9070 XT 98912
+3085%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

W5130M 2110
RX 9070 XT 62189
+2847%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

W5130M 14381
RX 9070 XT 151649
+955%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD25
−728%
207
+728%
1440p6−7
−1850%
117
+1850%
4K4−5
−1750%
74
+1750%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.89
1440pไม่มีข้อมูล5.12
4Kไม่มีข้อมูล8.09

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 12−14
−2277%
300−350
+2277%
Cyberpunk 2077 7−8
−2229%
160−170
+2229%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−3860%
190−200
+3860%

Full HD
Medium

Battlefield 5 12−14
−1238%
170−180
+1238%
Counter-Strike 2 12−14
−2277%
300−350
+2277%
Cyberpunk 2077 7−8
−2229%
160−170
+2229%
Far Cry 5 10−11
−2860%
296
+2860%
Fortnite 20−22
−1410%
300−350
+1410%
Forza Horizon 4 16−18
−1406%
250−260
+1406%
Forza Horizon 5 9−10
−2056%
190−200
+2056%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1060%
170−180
+1060%
Valorant 50−55
−620%
350−400
+620%

Full HD
High

Battlefield 5 12−14
−1238%
170−180
+1238%
Counter-Strike 2 12−14
−2277%
300−350
+2277%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−336%
270−280
+336%
Cyberpunk 2077 7−8
−2229%
160−170
+2229%
Dota 2 30−35
−1718%
600−650
+1718%
Far Cry 5 10−11
−2750%
285
+2750%
Fortnite 20−22
−1410%
300−350
+1410%
Forza Horizon 4 16−18
−1406%
250−260
+1406%
Forza Horizon 5 9−10
−2056%
190−200
+2056%
Grand Theft Auto V 10−11
−1590%
160−170
+1590%
Metro Exodus 6−7
−2667%
160−170
+2667%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1060%
170−180
+1060%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−4870%
497
+4870%
Valorant 50−55
−620%
350−400
+620%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 12−14
−1238%
170−180
+1238%
Cyberpunk 2077 7−8
−2229%
160−170
+2229%
Dota 2 30−35
−1718%
600−650
+1718%
Far Cry 5 10−11
−2600%
270
+2600%
Forza Horizon 4 16−18
−1406%
250−260
+1406%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1060%
170−180
+1060%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−2236%
257
+2236%
Valorant 50−55
−620%
350−400
+620%

Full HD
Epic

Fortnite 20−22
−1410%
300−350
+1410%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−2729%
190−200
+2729%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−1781%
500−550
+1781%
Grand Theft Auto V 1−2
−13700%
130−140
+13700%
Metro Exodus 1−2
−10900%
110−120
+10900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−483%
170−180
+483%
Valorant 35−40
−1194%
450−500
+1194%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−4550%
90−95
+4550%
Far Cry 5 6−7
−4233%
260
+4233%
Forza Horizon 4 8−9
−2650%
220−230
+2650%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−3840%
197
+3840%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−2057%
150−160
+2057%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−953%
150−160
+953%
Valorant 16−18
−1835%
300−350
+1835%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Dota 2 10−12
−1718%
200−210
+1718%
Far Cry 5 2−3
−7500%
152
+7500%
Forza Horizon 4 4−5
−4200%
170−180
+4200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−2300%
95−100
+2300%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1875%
75−80
+1875%

1440p
Ultra

Battlefield 5 160−170
+0%
160−170
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%
Metro Exodus 70−75
+0%
70−75
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 168
+0%
168
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 120−130
+0%
120−130
+0%
Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%

นี่คือวิธีที่ W5130M และ RX 9070 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เร็วกว่า 728% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 1850% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 1750% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 9070 XT เร็วกว่า 13700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (89%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (11%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.48 64.28
ความใหม่ล่าสุด 2 ตุลาคม 2015 6 มีนาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm

RX 9070 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1747% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon RX 9070 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro W5130M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro W5130M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 9070 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 73 โหวต

ให้คะแนน FirePro W5130M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 3674 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro W5130M หรือ Radeon RX 9070 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่