Radeon RX 9070 GRE vs Arc 7-Core iGPU
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Arc 7-Core iGPU กับ Radeon RX 9070 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
9070 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า 7-Core iGPU อย่างมหาศาลถึง 273% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 378 | 45 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 62.68 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | ไม่มีข้อมูล | 20.44 |
| สถาปัตยกรรม | Xe LPG (2023−2025) | RDNA 4.0 (2025) |
| ชื่อรหัส GPU | Meteor Lake iGPU | Navi 48 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เดสก์ท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว) | 8 พฤษภาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | ไม่มีข้อมูล | $549 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 7 | 3072 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | ไม่มีข้อมูล | 1420 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 2200 MHz | 2790 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | ไม่มีข้อมูล | 53,900 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 5 nm | 4 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | ไม่มีข้อมูล | 220 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | ไม่มีข้อมูล | 535.7 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | ไม่มีข้อมูล | 34.28 TFLOPS |
| ROPs | ไม่มีข้อมูล | 96 |
| TMUs | ไม่มีข้อมูล | 192 |
| Tensor Cores | ไม่มีข้อมูล | 96 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 48 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 768 เคบี |
| L1 Cache | 1.3 เอ็มบี | ไม่มีข้อมูล |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 8 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 48 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | ไม่มีข้อมูล | PCIe 5.0 x16 |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | 2x 8-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 12 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | 192 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | ไม่มีข้อมูล | 2250 MHz |
| ไม่มีข้อมูล | 432.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | + | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | ไม่มีข้อมูล | 1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a |
| HDMI | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12_2 | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | ไม่มีข้อมูล | 6.8 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 4.6 |
| OpenCL | ไม่มีข้อมูล | 2.2 |
| Vulkan | - | 1.3 |
| DLSS | - | + |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 35
−271%
| 130−140
+271%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | ไม่มีข้อมูล | 4.22 |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 90
−233%
|
300−310
+233%
|
| Cyberpunk 2077 | 32
−244%
|
110−120
+244%
|
| Resident Evil 4 Remake | 36
−261%
|
130−140
+261%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 65−70
−268%
|
250−260
+268%
|
| Counter-Strike 2 | 58
−262%
|
210−220
+262%
|
| Cyberpunk 2077 | 27
−270%
|
100−105
+270%
|
| Far Cry 5 | 39
−259%
|
140−150
+259%
|
| Fortnite | 85−90
−241%
|
300−310
+241%
|
| Forza Horizon 4 | 65−70
−264%
|
240−250
+264%
|
| Forza Horizon 5 | 50−55
−260%
|
180−190
+260%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 55−60
−273%
|
220−230
+273%
|
| Valorant | 120−130
−252%
|
450−500
+252%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 65−70
−268%
|
250−260
+268%
|
| Counter-Strike 2 | 31
−255%
|
110−120
+255%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 200−210
−262%
|
750−800
+262%
|
| Cyberpunk 2077 | 23
−270%
|
85−90
+270%
|
| Far Cry 5 | 36
−261%
|
130−140
+261%
|
| Fortnite | 85−90
−241%
|
300−310
+241%
|
| Forza Horizon 4 | 65−70
−264%
|
240−250
+264%
|
| Forza Horizon 5 | 50−55
−260%
|
180−190
+260%
|
| Grand Theft Auto V | 24
−254%
|
85−90
+254%
|
| Metro Exodus | 30−35
−253%
|
120−130
+253%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 55−60
−273%
|
220−230
+273%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 51
−273%
|
190−200
+273%
|
| Valorant | 120−130
−252%
|
450−500
+252%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 65−70
−268%
|
250−260
+268%
|
| Cyberpunk 2077 | 22
−264%
|
80−85
+264%
|
| Far Cry 5 | 35
−271%
|
130−140
+271%
|
| Forza Horizon 4 | 65−70
−264%
|
240−250
+264%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 55−60
−273%
|
220−230
+273%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 23
−270%
|
85−90
+270%
|
| Valorant | 120−130
−252%
|
450−500
+252%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 85−90
−241%
|
300−310
+241%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 30−35
−255%
|
110−120
+255%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 110−120
−242%
|
400−450
+242%
|
| Grand Theft Auto V | 24−27
−265%
|
95−100
+265%
|
| Metro Exodus | 20−22
−250%
|
70−75
+250%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
−255%
|
550−600
+255%
|
| Valorant | 150−160
−246%
|
550−600
+246%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 45−50
−256%
|
160−170
+256%
|
| Cyberpunk 2077 | 14−16
−257%
|
50−55
+257%
|
| Far Cry 5 | 35−40
−271%
|
130−140
+271%
|
| Forza Horizon 4 | 35−40
−259%
|
140−150
+259%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 21−24
−270%
|
85−90
+270%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 35−40
−261%
|
130−140
+261%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 12−14
−246%
|
45−50
+246%
|
| Grand Theft Auto V | 27−30
−245%
|
100−105
+245%
|
| Metro Exodus | 12−14
−233%
|
40−45
+233%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 21−24
−264%
|
80−85
+264%
|
| Valorant | 85−90
−237%
|
300−310
+237%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 21−24
−270%
|
85−90
+270%
|
| Counter-Strike 2 | 12−14
−246%
|
45−50
+246%
|
| Cyberpunk 2077 | 6−7
−250%
|
21−24
+250%
|
| Far Cry 5 | 16−18
−253%
|
60−65
+253%
|
| Forza Horizon 4 | 27−30
−257%
|
100−105
+257%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 14−16
−267%
|
55−60
+267%
|
4K
Epic
| Fortnite | 16−18
−244%
|
55−60
+244%
|
นี่คือวิธีที่ Arc 7-Core iGPU และ RX 9070 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 9070 GRE เร็วกว่า 271% ในความละเอียด 1080p
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 15.65 | 58.39 |
| ความใหม่ล่าสุด | 14 ธันวาคม 2023 | 8 พฤษภาคม 2025 |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 5 nm | 4 nm |
RX 9070 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 273% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 25%
Radeon RX 9070 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Arc 7-Core iGPU ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Arc 7-Core iGPU เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9070 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป
