Radeon RX 540 vs Arc 7-Core iGPU

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc 7-Core iGPU และ Radeon RX 540 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Arc 7-Core iGPU
2023
15.65
+135%

7-Core iGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 540 อย่างมหาศาลถึง 135% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ378610
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล10.27
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUMeteor Lake iGPULexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)11 พฤศจิกายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1124 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2200 MHz1219 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล39.01
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.248 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล32
L1 Cache1.3 เอ็มบี128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1500 MHz
ไม่มีข้อมูล96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc 7-Core iGPU 15.65
+135%
RX 540 6.67

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Arc 7-Core iGPU 11102
+139%
RX 540 4646

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Arc 7-Core iGPU 36043
+163%
RX 540 13720

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Arc 7-Core iGPU 7613
+107%
RX 540 3686

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc 7-Core iGPU 41031
+69.8%
RX 540 24170

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc 7-Core iGPU 395903
+186%
RX 540 138197

3DMark Time Spy Graphics

Arc 7-Core iGPU 3103
+294%
RX 540 787

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
+45.8%
24
−45.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90
+173%
30−35
−173%
Cyberpunk 2077 32
+129%
14−16
−129%
Resident Evil 4 Remake 36
+200%
12−14
−200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+119%
31
−119%
Counter-Strike 2 58
+75.8%
30−35
−75.8%
Cyberpunk 2077 27
+92.9%
14−16
−92.9%
Far Cry 5 39
+105%
19
−105%
Fortnite 85−90
+91.3%
46
−91.3%
Forza Horizon 4 65−70
+120%
30−33
−120%
Forza Horizon 5 50−55
+150%
20−22
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+157%
23
−157%
Valorant 120−130
+73%
70−75
−73%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+134%
29
−134%
Counter-Strike 2 31
−6.5%
30−35
+6.5%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+88.2%
110−120
−88.2%
Cyberpunk 2077 23
+64.3%
14−16
−64.3%
Far Cry 5 36
+71.4%
21
−71.4%
Fortnite 85−90
+159%
34
−159%
Forza Horizon 4 65−70
+120%
30−33
−120%
Forza Horizon 5 50−55
+150%
20−22
−150%
Grand Theft Auto V 24
+118%
11
−118%
Metro Exodus 30−35
+162%
12−14
−162%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+195%
20
−195%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
+364%
11
−364%
Valorant 120−130
+73%
70−75
−73%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+224%
21
−224%
Cyberpunk 2077 22
+57.1%
14−16
−57.1%
Far Cry 5 35
+106%
17
−106%
Forza Horizon 4 65−70
+120%
30−33
−120%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+211%
19
−211%
The Witcher 3: Wild Hunt 23
+229%
7
−229%
Valorant 120−130
+73%
70−75
−73%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+300%
22
−300%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+138%
12−14
−138%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+125%
50−55
−125%
Grand Theft Auto V 24−27
+271%
7−8
−271%
Metro Exodus 20−22
+233%
6−7
−233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+288%
40−45
−288%
Valorant 150−160
+109%
75−80
−109%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+275%
12−14
−275%
Cyberpunk 2077 14−16
+180%
5−6
−180%
Far Cry 5 35−40
+150%
14−16
−150%
Forza Horizon 4 35−40
+144%
16−18
−144%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+156%
9−10
−156%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+157%
14−16
−157%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14 0−1
Grand Theft Auto V 27−30
+70.6%
16−18
−70.6%
Metro Exodus 12−14
+500%
2−3
−500%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+340%
5−6
−340%
Valorant 85−90
+162%
30−35
−162%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+283%
6−7
−283%
Counter-Strike 2 12−14 0−1
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Far Cry 5 16−18
+183%
6−7
−183%
Forza Horizon 4 27−30
+155%
10−12
−155%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+114%
7−8
−114%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+129%
7−8
−129%

Full HD
High

Dota 2 47
+0%
47
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 38
+0%
38
+0%

4K
Ultra

Dota 2 24−27
+0%
24−27
+0%

นี่คือวิธีที่ Arc 7-Core iGPU และ RX 540 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 46% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 500%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 540 เร็วกว่า 6%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (93%)
  • RX 540 เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.65 6.67
ความใหม่ล่าสุด 14 ธันวาคม 2023 11 พฤศจิกายน 2017
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 14 nm

Arc 7-Core iGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 135% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Arc 7-Core iGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 540 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 42 โหวต

ให้คะแนน Arc 7-Core iGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 165 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 540 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc 7-Core iGPU หรือ Radeon RX 540 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่