Radeon R7 384 Cores (Kaveri Desktop) vs Arc 7-Core iGPU

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc 7-Core iGPU กับ Radeon R7 384 Cores (Kaveri Desktop) รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Arc 7-Core iGPU
2023
15.65
+516%

7-Core iGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 384 Cores (Kaveri Desktop) อย่างมหาศาลถึง 516% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ378872
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)GCN (2012−2015)
ชื่อรหัส GPUMeteor Lake iGPUKaveri Spectre
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)14 มกราคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล720 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2200 MHzไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm28 nm
L1 Cache1.3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 (FL 12_0)

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc 7-Core iGPU 15.65
+516%
R7 384 Cores (Kaveri Desktop) 2.54

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Arc 7-Core iGPU 11102
+459%
R7 384 Cores (Kaveri Desktop) 1988

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Arc 7-Core iGPU 36043
+391%
R7 384 Cores (Kaveri Desktop) 7338

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Arc 7-Core iGPU 7613
+442%
R7 384 Cores (Kaveri Desktop) 1406

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc 7-Core iGPU 41031
+325%
R7 384 Cores (Kaveri Desktop) 9651

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc 7-Core iGPU 395903
+340%
R7 384 Cores (Kaveri Desktop) 89954

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
+150%
14
−150%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90
+1186%
7−8
−1186%
Cyberpunk 2077 32
+540%
5−6
−540%
Resident Evil 4 Remake 36
+1100%
3−4
−1100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
+750%
8−9
−750%
Counter-Strike 2 58
+729%
7−8
−729%
Cyberpunk 2077 27
+440%
5−6
−440%
Far Cry 5 39
+457%
7−8
−457%
Fortnite 85−90
+577%
12−14
−577%
Forza Horizon 4 65−70
+408%
12−14
−408%
Forza Horizon 5 50−55
+733%
6−7
−733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+354%
12−14
−354%
Valorant 120−130
+198%
40−45
−198%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
+750%
8−9
−750%
Counter-Strike 2 31
+343%
7−8
−343%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
+314%
50−55
−314%
Cyberpunk 2077 23
+360%
5−6
−360%
Far Cry 5 36
+414%
7−8
−414%
Fortnite 85−90
+577%
12−14
−577%
Forza Horizon 4 65−70
+408%
12−14
−408%
Forza Horizon 5 50−55
+733%
6−7
−733%
Grand Theft Auto V 24
+167%
9
−167%
Metro Exodus 30−35
+750%
4−5
−750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+354%
12−14
−354%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
+467%
9−10
−467%
Valorant 120−130
+198%
40−45
−198%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
+750%
8−9
−750%
Cyberpunk 2077 22
+340%
5−6
−340%
Far Cry 5 35
+400%
7−8
−400%
Forza Horizon 4 65−70
+408%
12−14
−408%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+354%
12−14
−354%
The Witcher 3: Wild Hunt 23
+156%
9−10
−156%
Valorant 120−130
+198%
40−45
−198%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
+577%
12−14
−577%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+417%
6−7
−417%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+516%
18−20
−516%
Grand Theft Auto V 24−27
+550%
4−5
−550%
Metro Exodus 20−22 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+546%
24−27
−546%
Valorant 150−160
+623%
21−24
−623%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+543%
7−8
−543%
Cyberpunk 2077 14−16
+1300%
1−2
−1300%
Far Cry 5 35−40
+775%
4−5
−775%
Forza Horizon 4 35−40
+550%
6−7
−550%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+475%
4−5
−475%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
+620%
5−6
−620%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+550%
2−3
−550%
Grand Theft Auto V 27−30
+93.3%
14−16
−93.3%
Metro Exodus 12−14
+1100%
1−2
−1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+633%
3−4
−633%
Valorant 85−90
+642%
12−14
−642%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+667%
3−4
−667%
Counter-Strike 2 12−14
+550%
2−3
−550%
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Far Cry 5 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Forza Horizon 4 27−30
+1300%
2−3
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+400%
3−4
−400%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+433%
3−4
−433%

Full HD
High

Dota 2 24−27
+0%
24−27
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 24−27
+0%
24−27
+0%

4K
Ultra

Dota 2 7−8
+0%
7−8
+0%

นี่คือวิธีที่ Arc 7-Core iGPU และ R7 384 Cores (Kaveri Desktop) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 150% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Arc 7-Core iGPU เร็วกว่า 1600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc 7-Core iGPU เหนือกว่าใน 48การทดสอบ (94%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (6%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.65 2.54
ความใหม่ล่าสุด 14 ธันวาคม 2023 14 มกราคม 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 28 nm

Arc 7-Core iGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 516% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Arc 7-Core iGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 384 Cores (Kaveri Desktop) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Arc 7-Core iGPU เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon R7 384 Cores (Kaveri Desktop) เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 42 โหวต

ให้คะแนน Arc 7-Core iGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 23 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 384 Cores (Kaveri Desktop) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc 7-Core iGPU หรือ Radeon R7 384 Cores (Kaveri Desktop) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่