Radeon RX 6950 XT vs UHD Graphics Xe 750 32EUs

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics Xe 750 32EUs กับ Radeon RX 6950 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

UHD Graphics Xe 750 32EUs
2021
3.95

6950 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 750 32EUs อย่างมหาศาลถึง 1601% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ75025
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล33.77
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล15.44
สถาปัตยกรรมGen. 12 (2021−2023)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTiger Lake XeNavi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 มีนาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)10 พฤษภาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$1,099

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA325120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz1925 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1450 MHz2324 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล335 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล743.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล23.8 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล128
TMUsไม่มีข้อมูล320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล80
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1.3 เอ็มบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล3-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
ไม่มีข้อมูล576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1, 2x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX 12_112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

UHD Graphics Xe 750 32EUs 3.95
RX 6950 XT 67.19
+1601%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

UHD Graphics Xe 750 32EUs 3322
RX 6950 XT 73975
+2127%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

UHD Graphics Xe 750 32EUs 2493
RX 6950 XT 59672
+2294%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

UHD Graphics Xe 750 32EUs 12523
RX 6950 XT 222478
+1677%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD16
−1263%
218
+1263%
1440p7−8
−1800%
133
+1800%
4K4−5
−2000%
84
+2000%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล5.04
1440pไม่มีข้อมูล8.26
4Kไม่มีข้อมูล13.08

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Medium

Battlefield 5 18
−894%
170−180
+894%
Far Cry 5 14
−1193%
181
+1193%
Fortnite 21−24
−1213%
300−350
+1213%
Forza Horizon 4 18−20
−1321%
270−280
+1321%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−988%
170−180
+988%
Valorant 50−55
−622%
350−400
+622%

Full HD
High

Battlefield 5 16
−1019%
170−180
+1019%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−293%
270−280
+293%
Dota 2 34
−485%
199
+485%
Far Cry 5 13
−1231%
173
+1231%
Fortnite 21−24
−1213%
300−350
+1213%
Forza Horizon 4 18−20
−1321%
270−280
+1321%
Grand Theft Auto V 13
−1223%
172
+1223%
Metro Exodus 6
−3050%
189
+3050%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−988%
170−180
+988%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−3033%
376
+3033%
Valorant 50−55
−622%
350−400
+622%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 15
−1093%
170−180
+1093%
Dota 2 31
−439%
167
+439%
Far Cry 5 12
−1267%
164
+1267%
Forza Horizon 4 18−20
−1321%
270−280
+1321%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−988%
170−180
+988%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−1700%
216
+1700%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
−1213%
300−350
+1213%

1440p
High

Counter-Strike: Global Offensive 30−33
−1620%
500−550
+1620%
Grand Theft Auto V 2−3
−7550%
153
+7550%
Metro Exodus 2−3
−5900%
120
+5900%
Valorant 40−45
−1083%
450−500
+1083%

1440p
Ultra

Battlefield 5 0−1 170−180
Far Cry 5 7−8
−2229%
163
+2229%
Forza Horizon 4 10−11
−2250%
230−240
+2250%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−1788%
150−160
+1788%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1060%
174
+1060%
Valorant 20−22
−1545%
300−350
+1545%

4K
Ultra

Dota 2 12−14
−985%
141
+985%
Far Cry 5 3−4
−4033%
124
+4033%
Forza Horizon 4 5−6
−3660%
180−190
+3660%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−2300%
95−100
+2300%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1875%
75−80
+1875%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 351
+0%
351
+0%
Cyberpunk 2077 161
+0%
161
+0%
Resident Evil 4 Remake 349
+0%
349
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 339
+0%
339
+0%
Cyberpunk 2077 143
+0%
143
+0%
Forza Horizon 5 237
+0%
237
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 318
+0%
318
+0%
Cyberpunk 2077 128
+0%
128
+0%
Forza Horizon 5 229
+0%
229
+0%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 122
+0%
122
+0%
Valorant 350−400
+0%
350−400
+0%

1440p
High

Counter-Strike 2 236
+0%
236
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 93
+0%
93
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 160−170
+0%
160−170
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 58
+0%
58
+0%
Metro Exodus 77
+0%
77
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 144
+0%
144
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 120−130
+0%
120−130
+0%
Counter-Strike 2 90−95
+0%
90−95
+0%
Cyberpunk 2077 46
+0%
46
+0%

นี่คือวิธีที่ UHD Graphics Xe 750 32EUs และ RX 6950 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6950 XT เร็วกว่า 1263% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6950 XT เร็วกว่า 1800% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6950 XT เร็วกว่า 2000% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6950 XT เร็วกว่า 7550%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6950 XT เหนือกว่าใน 38การทดสอบ (64%)
  • เสมอกันใน 21การทดสอบ (36%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.95 67.19
ความใหม่ล่าสุด 30 มีนาคม 2021 10 พฤษภาคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm

RX 6950 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1601% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 6950 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics Xe 750 32EUs ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า UHD Graphics Xe 750 32EUs เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6950 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 15 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics Xe 750 32EUs ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 2991 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6950 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics Xe 750 32EUs หรือ Radeon RX 6950 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่