L40 vs Radeon RX Vega 9

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega 9 กับ L40 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX Vega 9
2017
15 Watt
5.07

L40 มีประสิทธิภาพดีกว่า RX Vega 9 อย่างมหาศาลถึง 960% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ67862
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน26.0313.79
สถาปัตยกรรมVega (2017−2020)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUVega Raven RidgeAD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย26 ตุลาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA57618176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1300 MHz2490 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล1,414
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล90.52 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล192
TMUsไม่มีข้อมูล568
Tensor Coresไม่มีข้อมูล568
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล142
L1 Cacheไม่มีข้อมูล17.8 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
ไม่มีข้อมูล864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-1.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD18
−956%
190−200
+956%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−943%
240−250
+943%
Cyberpunk 2077 10−11
−900%
100−105
+900%
Resident Evil 4 Remake 8−9
−900%
80−85
+900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 21−24
−948%
220−230
+948%
Counter-Strike 2 21−24
−943%
240−250
+943%
Cyberpunk 2077 10−11
−900%
100−105
+900%
Far Cry 5 16−18
−900%
160−170
+900%
Fortnite 22
−945%
230−240
+945%
Forza Horizon 4 24−27
−942%
250−260
+942%
Forza Horizon 5 14−16
−900%
140−150
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−950%
210−220
+950%
Valorant 60−65
−932%
650−700
+932%

Full HD
High

Battlefield 5 21−24
−948%
220−230
+948%
Counter-Strike 2 21−24
−943%
240−250
+943%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−923%
900−950
+923%
Cyberpunk 2077 10−11
−900%
100−105
+900%
Dota 2 40−45
−947%
450−500
+947%
Far Cry 5 16−18
−900%
160−170
+900%
Fortnite 16
−900%
160−170
+900%
Forza Horizon 4 24−27
−942%
250−260
+942%
Forza Horizon 5 14−16
−900%
140−150
+900%
Grand Theft Auto V 16−18
−959%
180−190
+959%
Metro Exodus 10−11
−900%
100−105
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−950%
210−220
+950%
The Witcher 3: Wild Hunt 13
−900%
130−140
+900%
Valorant 60−65
−932%
650−700
+932%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
−948%
220−230
+948%
Cyberpunk 2077 10−11
−900%
100−105
+900%
Dota 2 40−45
−947%
450−500
+947%
Far Cry 5 16−18
−900%
160−170
+900%
Forza Horizon 4 24−27
−942%
250−260
+942%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−950%
210−220
+950%
The Witcher 3: Wild Hunt 8
−900%
80−85
+900%
Valorant 60−65
−932%
650−700
+932%

Full HD
Epic

Fortnite 9
−956%
95−100
+956%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−900%
100−105
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−926%
400−450
+926%
Grand Theft Auto V 4−5
−900%
40−45
+900%
Metro Exodus 4−5
−900%
40−45
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−872%
350−400
+872%
Valorant 55−60
−882%
550−600
+882%

1440p
Ultra

Battlefield 5 5−6
−900%
50−55
+900%
Cyberpunk 2077 4−5
−900%
40−45
+900%
Far Cry 5 10−11
−900%
100−105
+900%
Forza Horizon 4 12−14
−900%
120−130
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−900%
70−75
+900%

1440p
Epic

Fortnite 10−11
−900%
100−105
+900%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−900%
160−170
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−900%
10−11
+900%
Valorant 24−27
−938%
270−280
+938%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3
−950%
21−24
+950%
Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Dota 2 18−20
−956%
190−200
+956%
Far Cry 5 4−5
−900%
40−45
+900%
Forza Horizon 4 7−8
−900%
70−75
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−900%
50−55
+900%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−900%
50−55
+900%

นี่คือวิธีที่ RX Vega 9 และ L40 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L40 เร็วกว่า 956% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.07 53.72
ความใหม่ล่าสุด 26 ตุลาคม 2017 13 ตุลาคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 300 วัตต์

RX Vega 9 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1900%

ในทางกลับกัน L40 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 960% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

L40 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 9 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX Vega 9 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L40 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 34 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 9 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 32 โหวต

ให้คะแนน L40 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX Vega 9 หรือ L40 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่