Radeon RX 9060 XT vs RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) กับ Radeon RX 9060 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000)
2020
15 Watt
8.34

9060 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 8 (Ryzen 4000/5000) อย่างมหาศาลถึง 484% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ55074
จัดอันดับตามความนิยม37ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน42.8124.98
สถาปัตยกรรมVega (2017−2020)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUVegaNavi 44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)18 พฤษภาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5122048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล2220 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2100 MHz3230 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล413.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล26.46 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 5.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2518 MHz
ไม่มีข้อมูล322.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.8
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD22
−445%
120−130
+445%
1440p16
−463%
90−95
+463%
4K10
−450%
55−60
+450%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 63
−456%
350−400
+456%
Cyberpunk 2077 18
−456%
100−105
+456%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−463%
90−95
+463%

Full HD
Medium

Battlefield 5 39
−464%
220−230
+464%
Counter-Strike 2 43
−481%
250−260
+481%
Cyberpunk 2077 13
−477%
75−80
+477%
Far Cry 5 21
−471%
120−130
+471%
Fortnite 47
−474%
270−280
+474%
Forza Horizon 4 35−40
−468%
210−220
+468%
Forza Horizon 5 33
−476%
190−200
+476%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−467%
170−180
+467%
Valorant 85−90
−429%
450−500
+429%

Full HD
High

Battlefield 5 33
−476%
190−200
+476%
Counter-Strike 2 19
−479%
110−120
+479%
Counter-Strike: Global Offensive 48
−483%
280−290
+483%
Cyberpunk 2077 9
−456%
50−55
+456%
Dota 2 51
−469%
290−300
+469%
Far Cry 5 20
−450%
110−120
+450%
Fortnite 31
−481%
180−190
+481%
Forza Horizon 4 35−40
−468%
210−220
+468%
Forza Horizon 5 28
−471%
160−170
+471%
Grand Theft Auto V 18
−456%
100−105
+456%
Metro Exodus 16
−463%
90−95
+463%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−467%
170−180
+467%
The Witcher 3: Wild Hunt 21
−471%
120−130
+471%
Valorant 85−90
−429%
450−500
+429%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30
−467%
170−180
+467%
Cyberpunk 2077 9
−456%
50−55
+456%
Dota 2 48
−483%
280−290
+483%
Far Cry 5 19
−479%
110−120
+479%
Forza Horizon 4 35−40
−468%
210−220
+468%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−467%
170−180
+467%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−471%
80−85
+471%
Valorant 37
−468%
210−220
+468%

Full HD
Epic

Fortnite 18
−456%
100−105
+456%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−463%
90−95
+463%
Counter-Strike: Global Offensive 21
−471%
120−130
+471%
Grand Theft Auto V 9
−456%
50−55
+456%
Metro Exodus 10
−450%
55−60
+450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 22
−445%
120−130
+445%
Valorant 90−95
−432%
500−550
+432%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21
−471%
120−130
+471%
Cyberpunk 2077 5
−440%
27−30
+440%
Far Cry 5 16
−463%
90−95
+463%
Forza Horizon 4 20−22
−450%
110−120
+450%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−483%
70−75
+483%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−456%
100−105
+456%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−400%
10−11
+400%
Grand Theft Auto V 10
−450%
55−60
+450%
Metro Exodus 6
−483%
35−40
+483%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−463%
45−50
+463%
Valorant 40−45
−468%
250−260
+468%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
−456%
50−55
+456%
Counter-Strike 2 2−3
−400%
10−11
+400%
Cyberpunk 2077 2−3
−400%
10−11
+400%
Dota 2 18
−456%
100−105
+456%
Far Cry 5 8
−463%
45−50
+463%
Forza Horizon 4 14−16
−471%
80−85
+471%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−463%
45−50
+463%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−463%
45−50
+463%

นี่คือวิธีที่ RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) และ RX 9060 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9060 XT เร็วกว่า 445% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9060 XT เร็วกว่า 463% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9060 XT เร็วกว่า 450% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.34 48.67
ความใหม่ล่าสุด 7 มกราคม 2020 18 พฤษภาคม 2025
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 150 วัตต์

RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

ในทางกลับกัน RX 9060 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 484% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

Radeon RX 9060 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9060 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 1735 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 789 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9060 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) หรือ Radeon RX 9060 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่