Radeon Pro Vega 56 vs RX Vega 56
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega 56 กับ Radeon Pro Vega 56 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
RX Vega 56 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 56 เล็กน้อย 8% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 200 | 221 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 18.17 | 15.63 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 11.40 | 10.57 |
| สถาปัตยกรรม | GCN 5.0 (2017−2020) | GCN 5.0 (2017−2020) |
| ชื่อรหัส GPU | Vega 10 | Vega 10 |
| ประเภทตลาด | เดสก์ท็อป | เวิร์กสเตชันแบบพกพา |
| วันที่วางจำหน่าย | 14 สิงหาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว) | 14 สิงหาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | $399 | $399 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
RX Vega 56 มีความคุ้มค่ามากกว่า Pro Vega 56 อยู่ 16%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 3584 | 3584 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1156 MHz | 1138 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1471 MHz | 1250 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 12,500 million | 12,500 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 14 nm | 14 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 210 Watt | 210 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 329.5 | 280.0 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 10.54 TFLOPS | 8.96 TFLOPS |
| ROPs | 64 | 64 |
| TMUs | 224 | 224 |
| L1 Cache | 896 เคบี | 896 เคบี |
| L2 Cache | 4 เอ็มบี | 4 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 3.0 x16 | PCIe 3.0 x16 |
| ความยาว | 267 mm | ไม่มีข้อมูล |
| ความกว้าง | 2-slot | ไม่มีข้อมูล |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | 2x 8-pin | None |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | HBM2 | HBM2 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 8 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 2048 Bit | 2048 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 800 MHz | 786 MHz |
| 409.6 จีบี/s | 402.4 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | 1x HDMI, 3x DisplayPort | 1x HDMI, 3x DisplayPort |
| HDMI | + | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (12_1) | 12 (12_1) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.4 | 6.4 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.0 | 2.0 |
| Vulkan | 1.1.125 | 1.1.125 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 115
+19.8%
| 96
−19.8%
|
| 1440p | 77
+10%
| 70−75
−10%
|
| 4K | 50
−14%
| 57
+14%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | 3.47
+19.8%
| 4.16
−19.8%
|
| 1440p | 5.18
+10%
| 5.70
−10%
|
| 4K | 7.98
−14%
| 7.00
+14%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 170−180
+7.2%
|
160−170
−7.2%
|
| Cyberpunk 2077 | 70−75
+9.2%
|
65−70
−9.2%
|
| Resident Evil 4 Remake | 80−85
+9.6%
|
70−75
−9.6%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 151
+37.3%
|
110−120
−37.3%
|
| Counter-Strike 2 | 170−180
+7.2%
|
160−170
−7.2%
|
| Cyberpunk 2077 | 70−75
+9.2%
|
65−70
−9.2%
|
| Far Cry 5 | 98
+3.2%
|
95−100
−3.2%
|
| Fortnite | 150
+10.3%
|
130−140
−10.3%
|
| Forza Horizon 4 | 141
+22.6%
|
110−120
−22.6%
|
| Forza Horizon 5 | 100−105
+7.5%
|
90−95
−7.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 153
+30.8%
|
110−120
−30.8%
|
| Valorant | 190−200
+4.8%
|
180−190
−4.8%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 140
+27.3%
|
110−120
−27.3%
|
| Counter-Strike 2 | 170−180
+7.2%
|
160−170
−7.2%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+1.1%
|
270−280
−1.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 70−75
+9.2%
|
65−70
−9.2%
|
| Dota 2 | 130−140
+27.1%
|
107
−27.1%
|
| Far Cry 5 | 93
−2.2%
|
95−100
+2.2%
|
| Fortnite | 139
+2.2%
|
130−140
−2.2%
|
| Forza Horizon 4 | 134
+16.5%
|
110−120
−16.5%
|
| Forza Horizon 5 | 100−105
+7.5%
|
90−95
−7.5%
|
| Grand Theft Auto V | 94
−10.6%
|
100−110
+10.6%
|
| Metro Exodus | 70
+4.5%
|
65−70
−4.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 137
+17.1%
|
110−120
−17.1%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 124
+6.9%
|
116
−6.9%
|
| Valorant | 190−200
+4.8%
|
180−190
−4.8%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 131
+19.1%
|
110−120
−19.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 70−75
+9.2%
|
65−70
−9.2%
|
| Dota 2 | 130−140
+33.3%
|
102
−33.3%
|
| Far Cry 5 | 89
−6.7%
|
95−100
+6.7%
|
| Forza Horizon 4 | 109
−5.5%
|
110−120
+5.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 120
+2.6%
|
110−120
−2.6%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 74
+15.6%
|
64
−15.6%
|
| Valorant | 190−200
+4.8%
|
180−190
−4.8%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 108
−25.9%
|
130−140
+25.9%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 70−75
+10.4%
|
65−70
−10.4%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 220−230
+7.3%
|
200−210
−7.3%
|
| Grand Theft Auto V | 60−65
+10.5%
|
55−60
−10.5%
|
| Metro Exodus | 42
+2.4%
|
40−45
−2.4%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+0%
|
170−180
+0%
|
| Valorant | 230−240
+3.6%
|
220−230
−3.6%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 99
+25.3%
|
75−80
−25.3%
|
| Cyberpunk 2077 | 30−35
+9.7%
|
30−35
−9.7%
|
| Far Cry 5 | 74
+7.2%
|
65−70
−7.2%
|
| Forza Horizon 4 | 88
+12.8%
|
75−80
−12.8%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 55−60
+10%
|
50−55
−10%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 74
+1.4%
|
70−75
−1.4%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 30−35
+9.7%
|
30−35
−9.7%
|
| Grand Theft Auto V | 50
−16%
|
55−60
+16%
|
| Metro Exodus | 27
+3.8%
|
24−27
−3.8%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 44
+4.8%
|
42
−4.8%
|
| Valorant | 190−200
+8.5%
|
170−180
−8.5%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 55
+19.6%
|
45−50
−19.6%
|
| Counter-Strike 2 | 30−35
+9.7%
|
30−35
−9.7%
|
| Cyberpunk 2077 | 14−16
+7.1%
|
14−16
−7.1%
|
| Dota 2 | 95−100
+0%
|
96
+0%
|
| Far Cry 5 | 39
+8.3%
|
35−40
−8.3%
|
| Forza Horizon 4 | 59
+13.5%
|
50−55
−13.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 44
+29.4%
|
30−35
−29.4%
|
4K
Epic
| Fortnite | 37
+8.8%
|
30−35
−8.8%
|
นี่คือวิธีที่ RX Vega 56 และ Pro Vega 56 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX Vega 56 เร็วกว่า 20% ในความละเอียด 1080p
- RX Vega 56 เร็วกว่า 10% ในความละเอียด 1440p
- Pro Vega 56 เร็วกว่า 14% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX Vega 56 เร็วกว่า 37%
- ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Epic Preset อุปกรณ์ Pro Vega 56 เร็วกว่า 26%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RX Vega 56 เหนือกว่าใน 52การทดสอบ (87%)
- Pro Vega 56 เหนือกว่าใน 6การทดสอบ (10%)
- เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 31.10 | 28.84 |
RX Vega 56 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 8%
ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Radeon RX Vega 56 และ Radeon Pro Vega 56 ได้อย่างชัดเจน
โปรดทราบว่า Radeon RX Vega 56 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Pro Vega 56 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา
