Radeon 625 vs RX Vega 56

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX Vega 56 กับ Radeon 625 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX Vega 56
2017,$399
8 จีบี HBM2,210 Watt
31.10
+1110%

RX Vega 56 มีประสิทธิภาพดีกว่า 625 อย่างมหาศาลถึง 1110% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ200868
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา18.17ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.403.96
สถาปัตยกรรมGCN 5.0 (2017−2020)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUVega 10Polaris 24
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย14 สิงหาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)13 พฤษภาคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$399 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3584384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1156 MHz730 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1471 MHz1024 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์12,500 million1,550 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)210 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์329.524.58
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว10.54 TFLOPS0.7864 TFLOPS
ROPs648
TMUs22424
L1 Cache896 เคบี96 เคบี
L2 Cache4 เอ็มบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHBM2DDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2048 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz900 MHz
409.6 จีบี/s14.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortNo outputs
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.0
Vulkan1.1.1251.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX Vega 56 31.10
+1110%
Radeon 625 2.57

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX Vega 56 12973
+1131%
ตัวอย่าง: 3635
Radeon 625 1054
ตัวอย่าง: 59

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD115
+1178%
9−10
−1178%
1440p77
+1183%
6−7
−1183%
4K50
+1150%
4−5
−1150%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.47ไม่มีข้อมูล
1440p5.18ไม่มีข้อมูล
4K7.98ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 170−180
+2443%
7−8
−2443%
Cyberpunk 2077 70−75
+1320%
5−6
−1320%
Resident Evil 4 Remake 80−85
+2567%
3−4
−2567%

Full HD
Medium

Battlefield 5 151
+1788%
8−9
−1788%
Counter-Strike 2 170−180
+2443%
7−8
−2443%
Cyberpunk 2077 70−75
+1320%
5−6
−1320%
Far Cry 5 98
+1300%
7−8
−1300%
Fortnite 150
+1054%
12−14
−1054%
Forza Horizon 4 141
+985%
12−14
−985%
Forza Horizon 5 100−105
+1567%
6−7
−1567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 153
+1077%
12−14
−1077%
Valorant 190−200
+348%
40−45
−348%

Full HD
High

Battlefield 5 140
+1650%
8−9
−1650%
Counter-Strike 2 170−180
+2443%
7−8
−2443%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+454%
50−55
−454%
Cyberpunk 2077 70−75
+1320%
5−6
−1320%
Dota 2 130−140
+423%
24−27
−423%
Far Cry 5 93
+1229%
7−8
−1229%
Fortnite 139
+969%
12−14
−969%
Forza Horizon 4 134
+931%
12−14
−931%
Forza Horizon 5 100−105
+1567%
6−7
−1567%
Grand Theft Auto V 94
+1467%
6−7
−1467%
Metro Exodus 70
+1650%
4−5
−1650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 137
+954%
12−14
−954%
The Witcher 3: Wild Hunt 124
+1278%
9−10
−1278%
Valorant 190−200
+348%
40−45
−348%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 131
+1538%
8−9
−1538%
Cyberpunk 2077 70−75
+1320%
5−6
−1320%
Dota 2 130−140
+423%
24−27
−423%
Far Cry 5 89
+1171%
7−8
−1171%
Forza Horizon 4 109
+738%
12−14
−738%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120
+823%
12−14
−823%
The Witcher 3: Wild Hunt 74
+722%
9−10
−722%
Valorant 190−200
+348%
40−45
−348%

Full HD
Epic

Fortnite 108
+731%
12−14
−731%

1440p
High

Counter-Strike 2 70−75
+1133%
6−7
−1133%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
+1063%
18−20
−1063%
Grand Theft Auto V 60−65
+1160%
5−6
−1160%
Metro Exodus 42 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+629%
24−27
−629%
Valorant 230−240
+959%
21−24
−959%

1440p
Ultra

Battlefield 5 99
+1138%
8−9
−1138%
Cyberpunk 2077 30−35
+3300%
1−2
−3300%
Far Cry 5 74
+1750%
4−5
−1750%
Forza Horizon 4 88
+1367%
6−7
−1367%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+1275%
4−5
−1275%

1440p
Epic

Fortnite 74
+1380%
5−6
−1380%

4K
High

Counter-Strike 2 30−35
+1600%
2−3
−1600%
Grand Theft Auto V 50
+233%
14−16
−233%
Metro Exodus 27
+1250%
2−3
−1250%
The Witcher 3: Wild Hunt 44
+1367%
3−4
−1367%
Valorant 190−200
+1369%
12−14
−1369%

4K
Ultra

Battlefield 5 55
+1275%
4−5
−1275%
Counter-Strike 2 30−35
+1600%
2−3
−1600%
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Dota 2 95−100
+1271%
7−8
−1271%
Far Cry 5 39
+3800%
1−2
−3800%
Forza Horizon 4 59
+2850%
2−3
−2850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 44
+1367%
3−4
−1367%

4K
Epic

Fortnite 37
+1133%
3−4
−1133%

นี่คือวิธีที่ RX Vega 56 และ Radeon 625 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX Vega 56 เร็วกว่า 1178% ในความละเอียด 1080p
  • RX Vega 56 เร็วกว่า 1183% ในความละเอียด 1440p
  • RX Vega 56 เร็วกว่า 1150% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX Vega 56 เร็วกว่า 3800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX Vega 56 เหนือกว่า Radeon 625 ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 31.10 2.57
ความใหม่ล่าสุด 14 สิงหาคม 2017 13 พฤษภาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 210 วัตต์ 50 วัตต์

RX Vega 56 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1110% และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน Radeon 625 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 320%

Radeon RX Vega 56 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 625 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX Vega 56 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon 625 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 1022 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 56 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.2 166 โหวต

ให้คะแนน Radeon 625 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX Vega 56 หรือ Radeon 625 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่