Radeon 8060S vs RX 9070 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 9070 XT กับ Radeon 8060S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 9070 XT
2025,$599
16 จีบี GDDR6,304 Watt
64.28
+48.2%

9070 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 8060S อย่างน่าสนใจ 48% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ33101
จัดอันดับตามความนิยม70ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา63.02ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.2860.73
สถาปัตยกรรมRDNA 4.0 (2025)RDNA 3.5 (2024−2025)
ชื่อรหัส GPUNavi 48Strix Halo
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มีนาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$599 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40962560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1660 MHz1295 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2970 MHz2900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์53,900 million34,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต4 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)304 Watt55 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์760.3464.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว48.66 TFLOPS14.85 TFLOPS
ROPs12864
TMUs256160
Tensor Cores128ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores6440
L0 Cache1 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache8 เอ็มบี8 เอ็มบี
L3 Cache64 เอ็มบี64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 5.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6System Shared
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2518 MHzSystem Shared
644.6 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1aPortable Device Dependent
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.86.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.22.1
Vulkan1.41.3
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 9070 XT 64.28
+48.2%
Radeon 8060S 43.38

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 9070 XT 26910
+48.1%
ตัวอย่าง: 13845
Radeon 8060S 18167
ตัวอย่าง: 1030

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 9070 XT 98912
+121%
Radeon 8060S 44735

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 9070 XT 145958
+45.8%
Radeon 8060S 100132

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 9070 XT 62189
+109%
Radeon 8060S 29755

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 9070 XT 151649
Radeon 8060S 167690
+10.6%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD207
+88.2%
110
−88.2%
1440p117
+105%
57
−105%
4K74
+111%
35
−111%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.89ไม่มีข้อมูล
1440p5.12ไม่มีข้อมูล
4K8.09ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 300−350
+30.4%
230−240
−30.4%
Cyberpunk 2077 160−170
+56.7%
100−110
−56.7%
Resident Evil 4 Remake 190−200
+62.3%
120−130
−62.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 170−180
+22.5%
140−150
−22.5%
Counter-Strike 2 300−350
+43.7%
215
−43.7%
Cyberpunk 2077 160−170
+56.7%
100−110
−56.7%
Far Cry 5 296
+160%
114
−160%
Fortnite 300−350
+61.5%
180−190
−61.5%
Forza Horizon 4 250−260
+52.4%
160−170
−52.4%
Forza Horizon 5 190−200
−3.6%
201
+3.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+5.5%
160−170
−5.5%
Valorant 350−400
+48.6%
240−250
−48.6%

Full HD
High

Battlefield 5 170−180
+22.5%
140−150
−22.5%
Counter-Strike 2 300−350
+183%
109
−183%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+0%
270−280
+0%
Cyberpunk 2077 160−170
+56.7%
100−110
−56.7%
Far Cry 5 285
+164%
108
−164%
Fortnite 300−350
+61.5%
180−190
−61.5%
Forza Horizon 4 250−260
+52.4%
160−170
−52.4%
Forza Horizon 5 190−200
+6.6%
182
−6.6%
Grand Theft Auto V 160−170
+27.1%
133
−27.1%
Metro Exodus 160−170
+56.6%
100−110
−56.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+5.5%
160−170
−5.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 497
+152%
197
−152%
Valorant 350−400
+48.6%
240−250
−48.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 170−180
+22.5%
140−150
−22.5%
Cyberpunk 2077 160−170
+56.7%
100−110
−56.7%
Far Cry 5 270
+170%
100
−170%
Forza Horizon 4 250−260
+52.4%
160−170
−52.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+5.5%
160−170
−5.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 257
+129%
112
−129%
Valorant 350−400
+52.9%
240−250
−52.9%

Full HD
Epic

Fortnite 300−350
+61.5%
180−190
−61.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 190−200
+179%
71
−179%
Counter-Strike: Global Offensive 500−550
+63.9%
300−350
−63.9%
Grand Theft Auto V 130−140
+79.2%
77
−79.2%
Metro Exodus 110−120
+66.7%
65−70
−66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+59.1%
110−120
−59.1%
Valorant 450−500
+62.9%
270−280
−62.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 160−170
+49.5%
100−110
−49.5%
Cyberpunk 2077 90−95
+75.5%
50−55
−75.5%
Far Cry 5 260
+195%
88
−195%
Forza Horizon 4 220−230
+70.5%
120−130
−70.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 197
+132%
85
−132%

1440p
Epic

Fortnite 150−160
+26.9%
110−120
−26.9%

4K
High

Counter-Strike 2 85−90
+144%
36
−144%
Grand Theft Auto V 150−160
+97.5%
80
−97.5%
Metro Exodus 70−75
+73.2%
40−45
−73.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 168
+185%
59
−185%
Valorant 300−350
+24.2%
260−270
−24.2%

4K
Ultra

Battlefield 5 120−130
+69%
70−75
−69%
Counter-Strike 2 85−90
+60%
55−60
−60%
Cyberpunk 2077 45−50
+80%
24−27
−80%
Far Cry 5 152
+204%
50
−204%
Forza Horizon 4 170−180
+97.7%
85−90
−97.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100
+50%
60−65
−50%

4K
Epic

Fortnite 75−80
+31.7%
60−65
−31.7%

นี่คือวิธีที่ RX 9070 XT และ Radeon 8060S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เร็วกว่า 88% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 105% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 111% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 9070 XT เร็วกว่า 204%
  • ในเกม Forza Horizon 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Radeon 8060S เร็วกว่า 4%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เหนือกว่าใน 52การทดสอบ (96%)
  • Radeon 8060S เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 64.28 43.38
ความใหม่ล่าสุด 6 มีนาคม 2025 6 มกราคม 2025
การใช้พลังงาน (TDP) 304 วัตต์ 55 วัตต์

RX 9070 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 48% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 เดือน

ในทางกลับกัน Radeon 8060S มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 453%

Radeon RX 9070 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 8060S ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 9070 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon 8060S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 3683 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 188 โหวต

ให้คะแนน Radeon 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 9070 XT หรือ Radeon 8060S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่