Tesla M2090 vs Radeon RX 8060S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 8060S กับ Tesla M2090 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 8060S
2025
40.46
+361%

8060S มีประสิทธิภาพดีกว่า M2090 อย่างมหาศาลถึง 361% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ118536
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.70
สถาปัตยกรรมRDNA 3.5 (2024−2025)Fermi 2.0 (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลGF110
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)25 กรกฎาคม 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล651 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล3,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล41.66
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.332 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล48
TMUsไม่มีข้อมูล64
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล248 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล924 MHz
ไม่มีข้อมูล177.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.1
Vulkan-N/A
CUDA-2.0

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD103
+390%
21−24
−390%
1440p51
+410%
10−12
−410%
4K35
+400%
7−8
−400%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+398%
45−50
−398%
Cyberpunk 2077 95−100
+433%
18−20
−433%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+363%
24−27
−363%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+407%
27−30
−407%
Counter-Strike 2 215
+378%
45−50
−378%
Cyberpunk 2077 95−100
+433%
18−20
−433%
Far Cry 5 96
+433%
18−20
−433%
Fortnite 170−180
+403%
35−40
−403%
Forza Horizon 4 150−160
+423%
30−33
−423%
Forza Horizon 5 120−130
+378%
27−30
−378%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+430%
30−33
−430%
Valorant 230−240
+370%
50−55
−370%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+407%
27−30
−407%
Counter-Strike 2 109
+419%
21−24
−419%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+365%
60−65
−365%
Cyberpunk 2077 95−100
+433%
18−20
−433%
Far Cry 5 95
+428%
18−20
−428%
Fortnite 170−180
+403%
35−40
−403%
Forza Horizon 4 150−160
+423%
30−33
−423%
Forza Horizon 5 120−130
+378%
27−30
−378%
Grand Theft Auto V 127
+370%
27−30
−370%
Metro Exodus 95−100
+367%
21−24
−367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+430%
30−33
−430%
The Witcher 3: Wild Hunt 140−150
+393%
30−33
−393%
Valorant 230−240
+370%
50−55
−370%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+407%
27−30
−407%
Cyberpunk 2077 95−100
+433%
18−20
−433%
Far Cry 5 92
+411%
18−20
−411%
Forza Horizon 4 150−160
+423%
30−33
−423%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+430%
30−33
−430%
The Witcher 3: Wild Hunt 101
+381%
21−24
−381%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+403%
35−40
−403%

1440p
High

Counter-Strike 2 71
+407%
14−16
−407%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+380%
60−65
−380%
Grand Theft Auto V 70
+400%
14−16
−400%
Metro Exodus 60−65
+400%
12−14
−400%
Valorant 260−270
+382%
55−60
−382%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+390%
21−24
−390%
Cyberpunk 2077 45−50
+390%
10−11
−390%
Far Cry 5 100−105
+376%
21−24
−376%
Forza Horizon 4 110−120
+392%
24−27
−392%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+394%
16−18
−394%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+419%
21−24
−419%

4K
High

Counter-Strike 2 36
+414%
7−8
−414%
Grand Theft Auto V 76
+375%
16−18
−375%
Metro Exodus 35−40
+375%
8−9
−375%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+371%
14−16
−371%
Valorant 240−250
+398%
50−55
−398%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+364%
14−16
−364%
Cyberpunk 2077 21−24
+450%
4−5
−450%
Far Cry 5 55−60
+450%
10−11
−450%
Forza Horizon 4 75−80
+394%
16−18
−394%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+375%
12−14
−375%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+440%
10−11
−440%

นี่คือวิธีที่ RX 8060S และ Tesla M2090 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 8060S เร็วกว่า 390% ในความละเอียด 1080p
  • RX 8060S เร็วกว่า 410% ในความละเอียด 1440p
  • RX 8060S เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.46 8.78
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 25 กรกฎาคม 2011

RX 8060S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 361% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี

Radeon RX 8060S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Tesla M2090 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 8060S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Tesla M2090 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 8060S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 30 โหวต

ให้คะแนน Tesla M2090 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 8060S หรือ Tesla M2090 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่