Radeon PRO W7800 vs RX 7700S

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 7700S กับ Radeon PRO W7800 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 7700S
2023
8 จีบี GDDR6,100 Watt
37.11

PRO W7800 มีประสิทธิภาพดีกว่า 7700S อย่างน่าประทับใจ 77% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ14328
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล13.34
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน28.5819.48
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0 (2022−2026)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 33Navi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$2,499

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20484480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1500 MHz1895 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2500 MHz2525 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,300 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต6 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt260 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์320.0707.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว20.48 TFLOPS45.25 TFLOPS
ROPs64128
TMUs128280
Ray Tracing Cores3270
L0 Cache512 เคบี2.2 เอ็มบี
L1 Cache512 เคบี2 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี6 เอ็มบี
L3 Cache32 เอ็มบี64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล280 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2250 MHz2250 MHz
288.0 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent3x DisplayPort 2.1, 1x mini-DisplayPort 2.1

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.76.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.22.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 7700S 37.11
PRO W7800 65.77
+77.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 7700S 15432
ตัวอย่าง: 357
PRO W7800 27211
+76.3%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD112
−69.6%
190−200
+69.6%
1440p57
−75.4%
100−110
+75.4%
4K37
−75.7%
65−70
+75.7%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล13.15
1440pไม่มีข้อมูล24.99
4Kไม่มีข้อมูล38.45

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
−68.3%
350−400
+68.3%
Cyberpunk 2077 85−90
−72.4%
150−160
+72.4%
Resident Evil 4 Remake 100−105
−70%
170−180
+70%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
−76.9%
230−240
+76.9%
Counter-Strike 2 200−210
−68.3%
350−400
+68.3%
Cyberpunk 2077 85−90
−72.4%
150−160
+72.4%
Far Cry 5 130
−76.9%
230−240
+76.9%
Fortnite 160−170
−71.8%
280−290
+71.8%
Forza Horizon 4 140−150
−72.4%
250−260
+72.4%
Forza Horizon 5 110−120
−69.5%
200−210
+69.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−74.5%
260−270
+74.5%
Valorant 220−230
−58.4%
350−400
+58.4%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
−76.9%
230−240
+76.9%
Counter-Strike 2 200−210
−68.3%
350−400
+68.3%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−61.3%
450−500
+61.3%
Cyberpunk 2077 85−90
−72.4%
150−160
+72.4%
Dota 2 140−150
−74.8%
250−260
+74.8%
Far Cry 5 123
−70.7%
210−220
+70.7%
Fortnite 160−170
−71.8%
280−290
+71.8%
Forza Horizon 4 140−150
−72.4%
250−260
+72.4%
Forza Horizon 5 110−120
−69.5%
200−210
+69.5%
Grand Theft Auto V 133
−72.9%
230−240
+72.9%
Metro Exodus 85−90
−68.5%
150−160
+68.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−74.5%
260−270
+74.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 147
−76.9%
260−270
+76.9%
Valorant 220−230
−58.4%
350−400
+58.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
−76.9%
230−240
+76.9%
Cyberpunk 2077 85−90
−72.4%
150−160
+72.4%
Dota 2 140−150
−74.8%
250−260
+74.8%
Far Cry 5 117
−70.9%
200−210
+70.9%
Forza Horizon 4 140−150
−72.4%
250−260
+72.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
−74.5%
260−270
+74.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 84
−66.7%
140−150
+66.7%
Valorant 220−230
−58.4%
350−400
+58.4%

Full HD
Epic

Fortnite 160−170
−71.8%
280−290
+71.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
−72%
160−170
+72%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
−71.1%
450−500
+71.1%
Grand Theft Auto V 67
−64.2%
110−120
+64.2%
Metro Exodus 55−60
−72.7%
95−100
+72.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−71.4%
300−310
+71.4%
Valorant 250−260
−58.1%
400−450
+58.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
−75.3%
170−180
+75.3%
Cyberpunk 2077 40−45
−74.4%
75−80
+74.4%
Far Cry 5 81
−72.8%
140−150
+72.8%
Forza Horizon 4 100−110
−69.8%
180−190
+69.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
−71.4%
120−130
+71.4%

1440p
Epic

Fortnite 95−100
−71.7%
170−180
+71.7%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
−74.4%
75−80
+74.4%
Grand Theft Auto V 68
−76.5%
120−130
+76.5%
Metro Exodus 30−35
−76.5%
60−65
+76.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
−74.4%
75−80
+74.4%
Valorant 220−230
−74.7%
400−450
+74.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65
−66.7%
100−105
+66.7%
Counter-Strike 2 40−45
−74.4%
75−80
+74.4%
Cyberpunk 2077 20−22
−75%
35−40
+75%
Dota 2 100−110
−74.3%
190−200
+74.3%
Far Cry 5 39
−66.7%
65−70
+66.7%
Forza Horizon 4 70−75
−71.4%
120−130
+71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−70%
85−90
+70%

4K
Epic

Fortnite 45−50
−77.1%
85−90
+77.1%

นี่คือวิธีที่ RX 7700S และ PRO W7800 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • PRO W7800 เร็วกว่า 70% ในความละเอียด 1080p
  • PRO W7800 เร็วกว่า 75% ในความละเอียด 1440p
  • PRO W7800 เร็วกว่า 76% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 37.11 65.77
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2023 13 เมษายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 6 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 260 วัตต์

RX 7700S มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 160%

ในทางกลับกัน PRO W7800 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 77% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 เดือนและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 20%

Radeon PRO W7800 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 7700S ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 7700S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon PRO W7800 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 187 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7700S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 40 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7800 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 7700S หรือ Radeon PRO W7800 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่