Radeon HD 7750 vs RX 7600
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 7600 และ Radeon HD 7750 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
RX 7600 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7750 อย่างมหาศาลถึง 875% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 123 | 738 |
| จัดอันดับตามความนิยม | 31 | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 87.76 | 1.13 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 18.47 | 5.68 |
| สถาปัตยกรรม | RDNA 3.0 (2022−2026) | GCN 1.0 (2012−2020) |
| ชื่อรหัส GPU | Navi 33 | Cape Verde |
| ประเภทตลาด | เดสก์ท็อป | เดสก์ท็อป |
| การออกแบบ | ไม่มีข้อมูล | reference |
| วันที่วางจำหน่าย | 24 พฤษภาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว) | 15 กุมภาพันธ์ 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | $269 | $109 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
RX 7600 มีความคุ้มค่ามากกว่า HD 7750 อยู่ 7666%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 2048 | 512 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1720 MHz | ไม่มีข้อมูล |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 2655 MHz | 800 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 13,300 million | 1,500 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 6 nm | 28 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 165 Watt | 75 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 339.8 | 25.60 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 21.75 TFLOPS | 0.8192 TFLOPS |
| ROPs | 64 | 16 |
| TMUs | 128 | 32 |
| Ray Tracing Cores | 32 | ไม่มีข้อมูล |
| L0 Cache | 512 เคบี | ไม่มีข้อมูล |
| L1 Cache | 512 เคบี | 128 เคบี |
| L2 Cache | 2 เอ็มบี | 256 เคบี |
| L3 Cache | 32 เอ็มบี | ไม่มีข้อมูล |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| การรองรับบัส | ไม่มีข้อมูล | PCIe 2.1 x16 |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 4.0 x8 | PCIe 3.0 x16 |
| ความยาว | 204 mm | 168 mm |
| ความกว้าง | 2-slot | 1-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | 1x 8-pin | None |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR6 | GDDR5 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 1 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 128 Bit | 128 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 2250 MHz | 1125 MHz |
| 288.0 จีบี/s | 72 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | + | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | 1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1 | 1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort |
| Eyefinity | - | + |
| HDMI | + | + |
| รองรับ DisplayPort | - | + |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| CrossFire | - | + |
| FreeSync | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 Ultimate (12_2) | DirectX® 11 |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.8 | 5.1 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.2 | 1.2 |
| Vulkan | 1.3 | - |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 141
+907%
| 14−16
−907%
|
| 1440p | 71
+914%
| 7−8
−914%
|
| 4K | 37
+1133%
| 3−4
−1133%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | 1.91
+308%
| 7.79
−308%
|
| 1440p | 3.79
+311%
| 15.57
−311%
|
| 4K | 7.27
+400%
| 36.33
−400%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 348
+894%
|
35−40
−894%
|
| Cyberpunk 2077 | 148
+957%
|
14−16
−957%
|
| Resident Evil 4 Remake | 149
+964%
|
14−16
−964%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 130−140
+1025%
|
12−14
−1025%
|
| Counter-Strike 2 | 336
+1020%
|
30−33
−1020%
|
| Cyberpunk 2077 | 117
+875%
|
12−14
−875%
|
| Far Cry 5 | 183
+917%
|
18−20
−917%
|
| Fortnite | 170−180
+975%
|
16−18
−975%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1000%
|
14−16
−1000%
|
| Forza Horizon 5 | 120−130
+950%
|
12−14
−950%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+875%
|
16−18
−875%
|
| Valorant | 230−240
+1000%
|
21−24
−1000%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 130−140
+1025%
|
12−14
−1025%
|
| Counter-Strike 2 | 179
+894%
|
18−20
−894%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+933%
|
27−30
−933%
|
| Cyberpunk 2077 | 100
+900%
|
10−11
−900%
|
| Far Cry 5 | 174
+988%
|
16−18
−988%
|
| Fortnite | 170−180
+975%
|
16−18
−975%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1000%
|
14−16
−1000%
|
| Forza Horizon 5 | 120−130
+950%
|
12−14
−950%
|
| Grand Theft Auto V | 150
+971%
|
14−16
−971%
|
| Metro Exodus | 113
+1030%
|
10−11
−1030%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+875%
|
16−18
−875%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 210
+900%
|
21−24
−900%
|
| Valorant | 230−240
+1000%
|
21−24
−1000%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 130−140
+1025%
|
12−14
−1025%
|
| Cyberpunk 2077 | 90
+900%
|
9−10
−900%
|
| Far Cry 5 | 163
+919%
|
16−18
−919%
|
| Forza Horizon 4 | 150−160
+1000%
|
14−16
−1000%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 150−160
+875%
|
16−18
−875%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 123
+925%
|
12−14
−925%
|
| Valorant | 230−240
+1000%
|
21−24
−1000%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 170−180
+975%
|
16−18
−975%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 90
+900%
|
9−10
−900%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 280−290
+941%
|
27−30
−941%
|
| Grand Theft Auto V | 77
+1000%
|
7−8
−1000%
|
| Metro Exodus | 65
+983%
|
6−7
−983%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+994%
|
16−18
−994%
|
| Valorant | 260−270
+992%
|
24−27
−992%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 100−110
+920%
|
10−11
−920%
|
| Cyberpunk 2077 | 56
+1020%
|
5−6
−1020%
|
| Far Cry 5 | 115
+1050%
|
10−11
−1050%
|
| Forza Horizon 4 | 110−120
+1050%
|
10−11
−1050%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 86
+975%
|
8−9
−975%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 100−110
+960%
|
10−11
−960%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 22
+1000%
|
2−3
−1000%
|
| Grand Theft Auto V | 82
+925%
|
8−9
−925%
|
| Metro Exodus | 38
+1167%
|
3−4
−1167%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 59
+883%
|
6−7
−883%
|
| Valorant | 240−250
+917%
|
24−27
−917%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 60−65
+967%
|
6−7
−967%
|
| Counter-Strike 2 | 45−50
+1050%
|
4−5
−1050%
|
| Cyberpunk 2077 | 24
+1100%
|
2−3
−1100%
|
| Far Cry 5 | 57
+1040%
|
5−6
−1040%
|
| Forza Horizon 4 | 75−80
+1000%
|
7−8
−1000%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 55−60
+1000%
|
5−6
−1000%
|
4K
Epic
| Fortnite | 50−55
+960%
|
5−6
−960%
|
นี่คือวิธีที่ RX 7600 และ HD 7750 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 7600 เร็วกว่า 907% ในความละเอียด 1080p
- RX 7600 เร็วกว่า 914% ในความละเอียด 1440p
- RX 7600 เร็วกว่า 1133% ในความละเอียด 4K
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 39.57 | 4.06 |
| ความใหม่ล่าสุด | 24 พฤษภาคม 2023 | 15 กุมภาพันธ์ 2012 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 1 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 6 nm | 28 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 165 วัตต์ | 75 วัตต์ |
RX 7600 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 875% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%
ในทางกลับกัน HD 7750 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 120%
Radeon RX 7600 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7750 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
