Radeon Pro W5500X vs RX 6850M XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6850M XT กับ Radeon Pro W5500X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6850M XT
2022
12 จีบี GDDR6,165 Watt
41.13
+134%

6850M XT มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro W5500X อย่างมหาศาลถึง 134% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ108347
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล7.03
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน19.1910.83
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUNavi 22Navi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)11 ธันวาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25601536
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2321 MHz1187 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2581 MHz1757 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,200 million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)165 Watt125 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์413.0168.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว13.21 TFLOPS5.398 TFLOPS
ROPs6432
TMUs16096
Ray Tracing Cores40ไม่มีข้อมูล
L0 Cache640 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache3 เอ็มบี2 เอ็มบี
L3 Cache96 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz1750 MHz
384.0 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x HDMI 2.0b
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.1
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6850M XT 41.13
+134%
Pro W5500X 17.58

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6850M XT 17311
+136%
ตัวอย่าง: 83
Pro W5500X 7350
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD137
+149%
55−60
−149%
1440p85
+143%
35−40
−143%
4K57
+138%
24−27
−138%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล10.89
1440pไม่มีข้อมูล17.11
4Kไม่มีข้อมูล24.96

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+139%
95−100
−139%
Cyberpunk 2077 160
+146%
65−70
−146%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+153%
45−50
−153%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+151%
55−60
−151%
Counter-Strike 2 220−230
+139%
95−100
−139%
Cyberpunk 2077 136
+147%
55−60
−147%
Far Cry 5 109
+142%
45−50
−142%
Fortnite 170−180
+137%
75−80
−137%
Forza Horizon 4 160−170
+146%
65−70
−146%
Forza Horizon 5 130−140
+138%
55−60
−138%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+146%
65−70
−146%
Valorant 230−240
+137%
100−105
−137%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+151%
55−60
−151%
Counter-Strike 2 220−230
+139%
95−100
−139%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+154%
110−120
−154%
Cyberpunk 2077 106
+136%
45−50
−136%
Dota 2 113
+151%
45−50
−151%
Far Cry 5 105
+163%
40−45
−163%
Fortnite 170−180
+137%
75−80
−137%
Forza Horizon 4 160−170
+146%
65−70
−146%
Forza Horizon 5 130−140
+138%
55−60
−138%
Grand Theft Auto V 126
+152%
50−55
−152%
Metro Exodus 116
+158%
45−50
−158%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+146%
65−70
−146%
The Witcher 3: Wild Hunt 198
+148%
80−85
−148%
Valorant 230−240
+137%
100−105
−137%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+151%
55−60
−151%
Cyberpunk 2077 87
+149%
35−40
−149%
Dota 2 95
+138%
40−45
−138%
Far Cry 5 102
+155%
40−45
−155%
Forza Horizon 4 160−170
+146%
65−70
−146%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+146%
65−70
−146%
The Witcher 3: Wild Hunt 122
+144%
50−55
−144%
Valorant 230−240
+137%
100−105
−137%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+137%
75−80
−137%

1440p
High

Counter-Strike 2 100−110
+138%
45−50
−138%
Counter-Strike: Global Offensive 290−300
+144%
120−130
−144%
Grand Theft Auto V 89
+154%
35−40
−154%
Metro Exodus 68
+152%
27−30
−152%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+150%
70−75
−150%
Valorant 260−270
+144%
110−120
−144%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+163%
40−45
−163%
Cyberpunk 2077 55
+162%
21−24
−162%
Far Cry 5 99
+148%
40−45
−148%
Forza Horizon 4 120−130
+142%
50−55
−142%
The Witcher 3: Wild Hunt 80−85
+170%
30−33
−170%

1440p
Epic

Fortnite 110−120
+147%
45−50
−147%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+172%
18−20
−172%
Grand Theft Auto V 99
+148%
40−45
−148%
Metro Exodus 35−40
+138%
16−18
−138%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+140%
30−33
−140%
Valorant 250−260
+153%
100−105
−153%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+148%
27−30
−148%
Counter-Strike 2 45−50
+172%
18−20
−172%
Cyberpunk 2077 26
+160%
10−11
−160%
Dota 2 78
+160%
30−33
−160%
Far Cry 5 68
+152%
27−30
−152%
Forza Horizon 4 80−85
+170%
30−33
−170%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+146%
24−27
−146%

4K
Epic

Fortnite 55−60
+167%
21−24
−167%

นี่คือวิธีที่ RX 6850M XT และ Pro W5500X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6850M XT เร็วกว่า 149% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6850M XT เร็วกว่า 143% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6850M XT เร็วกว่า 138% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 41.13 17.58
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2022 11 ธันวาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 12 จีบี 8 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 165 วัตต์ 125 วัตต์

RX 6850M XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 134% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และ

ในทางกลับกัน Pro W5500X มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 32%

Radeon RX 6850M XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro W5500X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6850M XT เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W5500X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 256 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6850M XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W5500X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6850M XT หรือ Radeon Pro W5500X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่