Radeon Pro W6800 vs RX 6800M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6800M กับ Radeon Pro W6800 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6800M
2021
12 จีบี GDDR6,145 Watt
31.65

Pro W6800 มีประสิทธิภาพดีกว่า 6800M อย่างน่าประทับใจ 52% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ19577
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล10.66
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.8114.85
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUNavi 22Navi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)8 มิถุนายน 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$2,249

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25603840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2116 MHz2075 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2390 MHz2320 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,200 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)145 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์382.4556.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว12.24 TFLOPS17.82 TFLOPS
ROPs6496
TMUs160240
Ray Tracing Cores4060
L0 Cache640 เคบี960 เคบี
L1 Cache512 เคบี768 เคบี
L2 Cache3 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cache96 เอ็มบี128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz2000 MHz
384.0 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs6x mini-DisplayPort

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.1
Vulkan1.31.2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6800M 31.65
Pro W6800 48.20
+52.3%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6800M 13269
ตัวอย่าง: 674
Pro W6800 20122
+51.6%
ตัวอย่าง: 136

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 6800M 40391
Pro W6800 44404
+9.9%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 6800M 77244
Pro W6800 82458
+6.8%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 6800M 34199
+22.4%
Pro W6800 27937

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 6800M 160859
+74.2%
Pro W6800 92363

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 6800M 482999
+9.6%
Pro W6800 440592

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD107
−28%
137
+28%
1440p71
−63.4%
116
+63.4%
4K43
−95.3%
84
+95.3%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล16.42
1440pไม่มีข้อมูล19.39
4Kไม่มีข้อมูล26.77

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
−42%
250−260
+42%
Cyberpunk 2077 123
+5.1%
110−120
−5.1%
Resident Evil 4 Remake 128
−8.6%
130−140
+8.6%

Full HD
Medium

Battlefield 5 143
−4.9%
150−160
+4.9%
Counter-Strike 2 180−190
−42%
250−260
+42%
Cyberpunk 2077 110
−6.4%
110−120
+6.4%
Far Cry 5 106
+51.4%
70
−51.4%
Fortnite 140−150
−44.8%
210−220
+44.8%
Forza Horizon 4 120−130
−49.6%
180−190
+49.6%
Forza Horizon 5 131
−15.3%
150−160
+15.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−33.3%
170−180
+33.3%
Valorant 200−210
−34.5%
260−270
+34.5%

Full HD
High

Battlefield 5 141
−6.4%
150−160
+6.4%
Counter-Strike 2 180−190
−42%
250−260
+42%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
−0.7%
270−280
+0.7%
Cyberpunk 2077 102
−14.7%
110−120
+14.7%
Dota 2 126
+27.3%
99
−27.3%
Far Cry 5 102
+56.9%
65
−56.9%
Fortnite 140−150
−44.8%
210−220
+44.8%
Forza Horizon 4 120−130
−49.6%
180−190
+49.6%
Forza Horizon 5 125
−20.8%
150−160
+20.8%
Grand Theft Auto V 112
−8%
121
+8%
Metro Exodus 105
−52.4%
160
+52.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−33.3%
170−180
+33.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 188
−5.9%
199
+5.9%
Valorant 200−210
−34.5%
260−270
+34.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 139
−7.9%
150−160
+7.9%
Cyberpunk 2077 98
−19.4%
110−120
+19.4%
Dota 2 115
+33.7%
86
−33.7%
Far Cry 5 95
+53.2%
62
−53.2%
Forza Horizon 4 120−130
−49.6%
180−190
+49.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 120−130
−33.3%
170−180
+33.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 109
−44%
157
+44%
Valorant 200−210
−34.5%
260−270
+34.5%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
−44.8%
210−220
+44.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 75−80
−76.3%
130−140
+76.3%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
−55.1%
300−350
+55.1%
Grand Theft Auto V 84
−4.8%
88
+4.8%
Metro Exodus 59
−190%
171
+190%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0%
170−180
+0%
Valorant 230−240
−28.5%
300−350
+28.5%

1440p
Ultra

Battlefield 5 130
+8.3%
120−130
−8.3%
Cyberpunk 2077 51
−21.6%
60−65
+21.6%
Far Cry 5 100
+56.3%
64
−56.3%
Forza Horizon 4 85−90
−70.1%
140−150
+70.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
−80.4%
100−110
+80.4%

1440p
Epic

Fortnite 80−85
−63.4%
130−140
+63.4%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
−71.4%
60−65
+71.4%
Grand Theft Auto V 85
−47.1%
125
+47.1%
Metro Exodus 38
−44.7%
55
+44.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
−65%
99
+65%
Valorant 190−200
−47.7%
280−290
+47.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 82
+2.5%
80−85
−2.5%
Counter-Strike 2 35−40
−71.4%
60−65
+71.4%
Cyberpunk 2077 23
−26.1%
27−30
+26.1%
Dota 2 95
+1.1%
94
−1.1%
Far Cry 5 61
+1.7%
60
−1.7%
Forza Horizon 4 55−60
−75.9%
100−110
+75.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−100%
75−80
+100%

4K
Epic

Fortnite 35−40
−79.5%
70−75
+79.5%

นี่คือวิธีที่ RX 6800M และ Pro W6800 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W6800 เร็วกว่า 28% ในความละเอียด 1080p
  • Pro W6800 เร็วกว่า 63% ในความละเอียด 1440p
  • Pro W6800 เร็วกว่า 95% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6800M เร็วกว่า 57%
  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Pro W6800 เร็วกว่า 190%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800M เหนือกว่าใน 11การทดสอบ (18%)
  • Pro W6800 เหนือกว่าใน 48การทดสอบ (80%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 31.65 48.20
จำนวน RAM สูงสุด 12 จีบี 32 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 145 วัตต์ 250 วัตต์

RX 6800M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 72%

ในทางกลับกัน Pro W6800 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 52% และ

Radeon Pro W6800 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6800M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6800M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6800 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 353 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 87 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6800 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6800M หรือ Radeon Pro W6800 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่