RTX PRO 6000 vs Radeon RX 6700M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6700M กับ RTX PRO 6000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6700M
2021
10 จีบี GDDR6,135 Watt
32.48
+394%

6700M มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX PRO 6000 อย่างมหาศาลถึง 394% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ184615
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.530.84
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 22GB202
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA230424064
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1489 MHz2017 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2400 MHz2407 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,200 million92,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)135 Watt600 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์345.61,810
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว11.06 TFLOPS115.8 TFLOPS
ROPs64176
TMUs144752
Tensor Coresไม่มีข้อมูล752
Ray Tracing Cores36188
L0 Cache576 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบี23.5 เอ็มบี
L2 Cache3 เอ็มบี128 เอ็มบี
L3 Cache80 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล304 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR7
จำนวน RAM สูงสุด10 จีบี96 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ160 Bit512 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz1750 MHz
320.0 จีบี/s1.79 ทีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 2.1b

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.4
CUDA-10.1
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6700M 32.48
+394%
RTX PRO 6000 6.57

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6700M 13628
+2781%
ตัวอย่าง: 192
RTX PRO 6000 473
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD119
+396%
24−27
−396%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190
+429%
35−40
−429%
Cyberpunk 2077 75−80
+436%
14−16
−436%
Resident Evil 4 Remake 80−85
+425%
16−18
−425%

Full HD
Medium

Battlefield 5 110−120
+396%
24−27
−396%
Counter-Strike 2 180−190
+429%
35−40
−429%
Cyberpunk 2077 75−80
+436%
14−16
−436%
Far Cry 5 103
+472%
18−20
−472%
Fortnite 140−150
+448%
27−30
−448%
Forza Horizon 4 120−130
+433%
24−27
−433%
Forza Horizon 5 100−110
+395%
21−24
−395%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+450%
24−27
−450%
Valorant 200−210
+408%
40−45
−408%

Full HD
High

Battlefield 5 110−120
+396%
24−27
−396%
Counter-Strike 2 180−190
+429%
35−40
−429%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+404%
55−60
−404%
Cyberpunk 2077 75−80
+436%
14−16
−436%
Dota 2 123
+413%
24−27
−413%
Far Cry 5 97
+439%
18−20
−439%
Fortnite 140−150
+448%
27−30
−448%
Forza Horizon 4 120−130
+433%
24−27
−433%
Forza Horizon 5 100−110
+395%
21−24
−395%
Grand Theft Auto V 117
+457%
21−24
−457%
Metro Exodus 75−80
+443%
14−16
−443%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+450%
24−27
−450%
The Witcher 3: Wild Hunt 164
+447%
30−33
−447%
Valorant 200−210
+408%
40−45
−408%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 110−120
+396%
24−27
−396%
Cyberpunk 2077 75−80
+436%
14−16
−436%
Dota 2 112
+433%
21−24
−433%
Far Cry 5 91
+406%
18−20
−406%
Forza Horizon 4 120−130
+433%
24−27
−433%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+450%
24−27
−450%
The Witcher 3: Wild Hunt 95
+428%
18−20
−428%
Valorant 175
+400%
35−40
−400%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
+448%
27−30
−448%

1440p
High

Counter-Strike 2 75−80
+457%
14−16
−457%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+413%
45−50
−413%
Grand Theft Auto V 65−70
+450%
12−14
−450%
Metro Exodus 45−50
+422%
9−10
−422%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+400%
35−40
−400%
Valorant 230−240
+429%
45−50
−429%

1440p
Ultra

Battlefield 5 85−90
+444%
16−18
−444%
Cyberpunk 2077 35−40
+414%
7−8
−414%
Far Cry 5 75−80
+457%
14−16
−457%
Forza Horizon 4 90−95
+400%
18−20
−400%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+480%
10−11
−480%

1440p
Epic

Fortnite 80−85
+425%
16−18
−425%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+414%
7−8
−414%
Grand Theft Auto V 65−70
+467%
12−14
−467%
Metro Exodus 27−30
+480%
5−6
−480%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+410%
10−11
−410%
Valorant 200−210
+400%
40−45
−400%

4K
Ultra

Battlefield 5 50−55
+420%
10−11
−420%
Counter-Strike 2 35−40
+414%
7−8
−414%
Cyberpunk 2077 16−18
+433%
3−4
−433%
Dota 2 95−100
+450%
18−20
−450%
Far Cry 5 40−45
+413%
8−9
−413%
Forza Horizon 4 60−65
+400%
12−14
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+400%
8−9
−400%

4K
Epic

Fortnite 40−45
+400%
8−9
−400%

นี่คือวิธีที่ RX 6700M และ RTX PRO 6000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700M เร็วกว่า 396% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 32.48 6.57
จำนวน RAM สูงสุด 10 จีบี 96 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 135 วัตต์ 600 วัตต์

RX 6700M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 394% และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 344%

ในทางกลับกัน RTX PRO 6000 มีข้อได้เปรียบ และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 40%

Radeon RX 6700M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า RTX PRO 6000 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6700M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ RTX PRO 6000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 134 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6700M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 82 โหวต

ให้คะแนน RTX PRO 6000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6700M หรือ RTX PRO 6000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่