L40 vs Radeon RX 6500 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6500 XT กับ L40 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6500 XT
2022,$199
8 จีบี GDDR6,107 Watt
23.03

L40 มีประสิทธิภาพดีกว่า 6500 XT อย่างมหาศาลถึง 133% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ27062
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา47.08ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.5713.79
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUNavi 24AD102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย19 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$199 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA102418176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2610 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2815 MHz2490 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,400 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต6 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)107 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์180.21,414
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.765 TFLOPS90.52 TFLOPS
ROPs32192
TMUs64568
Tensor Coresไม่มีข้อมูล568
Ray Tracing Cores16142
L0 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache256 เคบี17.8 เอ็มบี
L2 Cache1024 เคบี96 เอ็มบี
L3 Cache16 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x4PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2248 MHz2250 MHz
143.9 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.1, 1x DisplayPort 1.4a4x DisplayPort 1.4a
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.23.0
Vulkan1.31.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6500 XT 23.03
L40 53.72
+133%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6500 XT 9628
ตัวอย่าง: 3093
L40 22466
+133%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD63
−122%
140−150
+122%
1440p31
−126%
70−75
+126%
4K17
−106%
35−40
+106%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.16ไม่มีข้อมูล
1440p6.42ไม่มีข้อมูล
4K11.71ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 281
−131%
650−700
+131%
Cyberpunk 2077 72
−122%
160−170
+122%
Resident Evil 4 Remake 77
−121%
170−180
+121%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
−123%
210−220
+123%
Counter-Strike 2 194
−132%
450−500
+132%
Cyberpunk 2077 54
−122%
120−130
+122%
Far Cry 5 102
−125%
230−240
+125%
Fortnite 110−120
−131%
270−280
+131%
Forza Horizon 4 90−95
−126%
210−220
+126%
Forza Horizon 5 107
−124%
240−250
+124%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−128%
210−220
+128%
Valorant 160−170
−113%
350−400
+113%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
−123%
210−220
+123%
Counter-Strike 2 82
−132%
190−200
+132%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
−116%
550−600
+116%
Cyberpunk 2077 34
−121%
75−80
+121%
Dota 2 145
−107%
300−310
+107%
Far Cry 5 92
−128%
210−220
+128%
Fortnite 110−120
−131%
270−280
+131%
Forza Horizon 4 90−95
−126%
210−220
+126%
Forza Horizon 5 81
−122%
180−190
+122%
Grand Theft Auto V 86
−133%
200−210
+133%
Metro Exodus 52
−131%
120−130
+131%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−128%
210−220
+128%
The Witcher 3: Wild Hunt 92
−128%
210−220
+128%
Valorant 160−170
−113%
350−400
+113%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
−123%
210−220
+123%
Cyberpunk 2077 30
−117%
65−70
+117%
Dota 2 110
−127%
250−260
+127%
Far Cry 5 86
−133%
200−210
+133%
Forza Horizon 4 90−95
−126%
210−220
+126%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−128%
210−220
+128%
The Witcher 3: Wild Hunt 54
−122%
120−130
+122%
Valorant 160−170
−113%
350−400
+113%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
−131%
270−280
+131%

1440p
High

Counter-Strike 2 35
−129%
80−85
+129%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−110%
350−400
+110%
Grand Theft Auto V 37
−130%
85−90
+130%
Metro Exodus 18
−122%
40−45
+122%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−129%
400−450
+129%
Valorant 200−210
−124%
450−500
+124%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
−127%
150−160
+127%
Cyberpunk 2077 17
−106%
35−40
+106%
Far Cry 5 57
−128%
130−140
+128%
Forza Horizon 4 60−65
−117%
130−140
+117%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
−130%
85−90
+130%

1440p
Epic

Fortnite 55−60
−132%
130−140
+132%

4K
High

Counter-Strike 2 7
−129%
16−18
+129%
Grand Theft Auto V 34
−121%
75−80
+121%
Metro Exodus 11
−118%
24−27
+118%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
−132%
65−70
+132%
Valorant 130−140
−117%
300−310
+117%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
−122%
80−85
+122%
Counter-Strike 2 21−24
−117%
50−55
+117%
Cyberpunk 2077 4
−125%
9−10
+125%
Dota 2 67
−124%
150−160
+124%
Far Cry 5 23
−117%
50−55
+117%
Forza Horizon 4 40−45
−132%
95−100
+132%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−120%
55−60
+120%

4K
Epic

Fortnite 24−27
−120%
55−60
+120%

นี่คือวิธีที่ RX 6500 XT และ L40 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L40 เร็วกว่า 122% ในความละเอียด 1080p
  • L40 เร็วกว่า 126% ในความละเอียด 1440p
  • L40 เร็วกว่า 106% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 23.03 53.72
ความใหม่ล่าสุด 19 มกราคม 2022 13 ตุลาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 6 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 107 วัตต์ 300 วัตต์

RX 6500 XT มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 180%

ในทางกลับกัน L40 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 133% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือนและและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 50%

L40 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6500 XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6500 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ L40 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 3926 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6500 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 32 โหวต

ให้คะแนน L40 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6500 XT หรือ L40 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่