Radeon RX 7600 XT vs RX 6450M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6450M กับ Radeon RX 7600 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6450M
2023
4 จีบี GDDR6,50 Watt
15.78

7600 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 6450M อย่างมหาศาลถึง 162% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ373107
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก62
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล75.26
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน24.3016.76
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 24Navi 33
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)8 มกราคม 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$329

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7682048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2000 MHz1980 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2460 MHz2755 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,400 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต6 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt190 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์118.1352.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.779 TFLOPS22.57 TFLOPS
ROPs3264
TMUs48128
Ray Tracing Cores1232
L0 Cache192 เคบี512 เคบี
L1 Cache256 เคบี512 เคบี
L2 Cache1024 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cache16 เอ็มบี32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x4PCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล204 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz2250 MHz
128.0 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.76.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.22.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6450M 15.78
RX 7600 XT 41.36
+162%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6450M 6601
ตัวอย่าง: 2
RX 7600 XT 17297
+162%
ตัวอย่าง: 2043

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 90−95
−156%
230−240
+156%
Cyberpunk 2077 30−35
−150%
85−90
+150%
Resident Evil 4 Remake 30−35
−150%
85−90
+150%

Full HD
Medium

Battlefield 5 65−70
−161%
180−190
+161%
Counter-Strike 2 90−95
−156%
230−240
+156%
Cyberpunk 2077 30−35
−150%
85−90
+150%
Far Cry 5 50−55
−150%
130−140
+150%
Fortnite 85−90
−158%
230−240
+158%
Forza Horizon 4 65−70
−158%
170−180
+158%
Forza Horizon 5 50−55
−160%
130−140
+160%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
−150%
150−160
+150%
Valorant 120−130
−133%
300−310
+133%

Full HD
High

Battlefield 5 65−70
−161%
180−190
+161%
Counter-Strike 2 90−95
−156%
230−240
+156%
Counter-Strike: Global Offensive 200−210
−140%
500−550
+140%
Cyberpunk 2077 30−35
−150%
85−90
+150%
Dota 2 95−100
−155%
250−260
+155%
Far Cry 5 50−55
−150%
130−140
+150%
Fortnite 85−90
−158%
230−240
+158%
Forza Horizon 4 65−70
−158%
170−180
+158%
Forza Horizon 5 50−55
−160%
130−140
+160%
Grand Theft Auto V 60−65
−150%
150−160
+150%
Metro Exodus 30−35
−150%
85−90
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
−150%
150−160
+150%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
−156%
110−120
+156%
Valorant 120−130
−133%
300−310
+133%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 65−70
−161%
180−190
+161%
Cyberpunk 2077 30−35
−150%
85−90
+150%
Dota 2 95−100
−155%
250−260
+155%
Far Cry 5 50−55
−150%
130−140
+150%
Forza Horizon 4 65−70
−158%
170−180
+158%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65
−150%
150−160
+150%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
−156%
110−120
+156%
Valorant 120−130
−133%
300−310
+133%

Full HD
Epic

Fortnite 85−90
−158%
230−240
+158%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
−158%
80−85
+158%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
−154%
300−310
+154%
Grand Theft Auto V 27−30
−159%
70−75
+159%
Metro Exodus 20−22
−150%
50−55
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
−156%
400−450
+156%
Valorant 160−170
−150%
400−450
+150%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
−144%
110−120
+144%
Cyberpunk 2077 14−16
−150%
35−40
+150%
Far Cry 5 35−40
−157%
90−95
+157%
Forza Horizon 4 35−40
−156%
100−105
+156%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−150%
60−65
+150%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
−150%
90−95
+150%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
−131%
30−33
+131%
Grand Theft Auto V 30−33
−150%
75−80
+150%
Metro Exodus 12−14
−150%
30−33
+150%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−161%
60−65
+161%
Valorant 85−90
−158%
230−240
+158%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
−150%
60−65
+150%
Counter-Strike 2 12−14
−131%
30−33
+131%
Cyberpunk 2077 6−7
−133%
14−16
+133%
Dota 2 55−60
−146%
140−150
+146%
Far Cry 5 18−20
−150%
45−50
+150%
Forza Horizon 4 27−30
−150%
70−75
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−150%
40−45
+150%

4K
Epic

Fortnite 16−18
−150%
40−45
+150%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 15.78 41.36
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2023 8 มกราคม 2024
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 190 วัตต์

RX 6450M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 280%

ในทางกลับกัน RX 7600 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 162% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และ

Radeon RX 7600 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6450M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6450M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6450M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 1624 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6450M หรือ Radeon RX 7600 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่