Radeon RX 6750 XT vs RX 640

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 640 กับ Radeon RX 6750 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 640
2019
2 จีบี GDDR5,50 Watt
5.29

6750 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 640 อย่างมหาศาลถึง 836% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ66772
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล48.81
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.1515.25
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUPolaris 23Navi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 พฤษภาคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)3 มีนาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6402560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1082 MHz2150 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1218 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,200 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์48.72416.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.559 TFLOPS13.31 TFLOPS
ROPs1664
TMUs40160
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L0 Cacheไม่มีข้อมูล640 เคบี
L1 Cache160 เคบี512 เคบี
L2 Cache512 เคบี3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2250 MHz
48 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 640 5.29
RX 6750 XT 49.52
+836%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 640 2250
ตัวอย่าง: 302
RX 6750 XT 20709
+820%
ตัวอย่าง: 5408

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 640 5235
RX 6750 XT 48327
+823%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 640 14141
RX 6750 XT 104004
+635%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 640 3499
RX 6750 XT 37609
+975%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 640 19946
RX 6750 XT 170993
+757%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD27
−504%
163
+504%
1440p9−10
−878%
88
+878%
4K5−6
−900%
50
+900%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.37
1440pไม่มีข้อมูล6.24
4Kไม่มีข้อมูล10.98

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 24−27
−1312%
353
+1312%
Cyberpunk 2077 10−12
−1400%
165
+1400%
Resident Evil 4 Remake 9−10
−2067%
195
+2067%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30
−407%
150−160
+407%
Counter-Strike 2 24−27
−1284%
346
+1284%
Cyberpunk 2077 10−12
−1055%
127
+1055%
Far Cry 5 21
−748%
178
+748%
Fortnite 30−35
−578%
210−220
+578%
Forza Horizon 4 24−27
−668%
190−200
+668%
Forza Horizon 5 14−16
−1347%
217
+1347%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−765%
170−180
+765%
Valorant 60−65
−330%
270−280
+330%

Full HD
High

Battlefield 5 23
−561%
150−160
+561%
Counter-Strike 2 24−27
−780%
220
+780%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
−207%
270−280
+207%
Cyberpunk 2077 10−12
−891%
109
+891%
Dota 2 53
−191%
154
+191%
Far Cry 5 16−18
−900%
170
+900%
Fortnite 30−35
−578%
210−220
+578%
Forza Horizon 4 24−27
−668%
190−200
+668%
Forza Horizon 5 14−16
−1140%
186
+1140%
Grand Theft Auto V 18−20
−800%
162
+800%
Metro Exodus 10−11
−1170%
127
+1170%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−765%
170−180
+765%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
−1125%
245
+1125%
Valorant 60−65
−330%
270−280
+330%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
−591%
150−160
+591%
Cyberpunk 2077 10−12
−791%
98
+791%
Dota 2 49
−167%
131
+167%
Far Cry 5 16−18
−829%
158
+829%
Forza Horizon 4 24−27
−668%
190−200
+668%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−765%
170−180
+765%
The Witcher 3: Wild Hunt 11
−1127%
135
+1127%
Valorant 60−65
−330%
270−280
+330%

Full HD
Epic

Fortnite 30−35
−578%
210−220
+578%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−1160%
126
+1160%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−778%
350−400
+778%
Grand Theft Auto V 4−5
−2550%
106
+2550%
Metro Exodus 4−5
−1800%
76
+1800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−373%
170−180
+373%
Valorant 55−60
−425%
300−350
+425%

1440p
Ultra

Battlefield 5 6−7
−1950%
120−130
+1950%
Cyberpunk 2077 4−5
−1400%
60
+1400%
Far Cry 5 10−11
−1310%
141
+1310%
Forza Horizon 4 12−14
−1085%
150−160
+1085%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1213%
100−110
+1213%

1440p
Epic

Fortnite 10−12
−1155%
130−140
+1155%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−550%
104
+550%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−3850%
79
+3850%
Valorant 27−30
−985%
290−300
+985%

4K
Ultra

Battlefield 5 3−4
−2667%
80−85
+2667%
Cyberpunk 2077 1−2
−2500%
26
+2500%
Dota 2 18−20
−432%
101
+432%
Far Cry 5 4−5
−1850%
78
+1850%
Forza Horizon 4 8−9
−1238%
100−110
+1238%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−1540%
80−85
+1540%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−1340%
70−75
+1340%

4K
High

Counter-Strike 2 33
+0%
33
+0%
Metro Exodus 47
+0%
47
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 60−65
+0%
60−65
+0%

นี่คือวิธีที่ RX 640 และ RX 6750 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6750 XT เร็วกว่า 504% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6750 XT เร็วกว่า 878% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6750 XT เร็วกว่า 900% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6750 XT เร็วกว่า 3850%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6750 XT เหนือกว่าใน 57การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.29 49.52
ความใหม่ล่าสุด 13 พฤษภาคม 2019 3 มีนาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 250 วัตต์

RX 640 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 400%

ในทางกลับกัน RX 6750 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 836% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 6750 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 640 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 640 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 283 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 640 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 3320 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 640 หรือ Radeon RX 6750 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่