Tesla M10 vs Radeon RX 570

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 570 กับ Tesla M10 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 570
2017,$169
8 จีบี GDDR5,120 Watt
16.66
+135%

RX 570 มีประสิทธิภาพดีกว่า M10 อย่างมหาศาลถึง 135% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ360591
จัดอันดับตามความนิยม23ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา12.31ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.692.43
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Maxwell (2014−2017)
ชื่อรหัส GPUPolaris 20GM107
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)18 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$169 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048640 ×4
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1168 MHz1033 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1244 MHz1306 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 million1,870 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์159.252.24 ×4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.095 TFLOPS1.672 TFLOPS ×4
ROPs3216 ×4
TMUs12840 ×4
L1 Cache512 เคบี320 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว241 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี8 จีบี ×4
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit ×4
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1300 MHz
224.0 จีบี/s83.2 จีบี/s ×4
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPortNo outputs
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.6
OpenCL2.01.2
Vulkan+1.1.126
CUDA-5.0

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 570 16.66
+135%
Tesla M10 7.10

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 570 6967
+135%
Tesla M10 2968
ตัวอย่าง: 21

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD85
+143%
35−40
−143%
1440p48
+167%
18−21
−167%
4K30
+150%
12−14
−150%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p1.99ไม่มีข้อมูล
1440p3.52ไม่มีข้อมูล
4K5.63ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+140%
40−45
−140%
Cyberpunk 2077 35−40
+157%
14−16
−157%
Resident Evil 4 Remake 35−40
+164%
14−16
−164%

Full HD
Medium

Battlefield 5 88
+151%
35−40
−151%
Counter-Strike 2 95−100
+140%
40−45
−140%
Cyberpunk 2077 35−40
+157%
14−16
−157%
Far Cry 5 77
+157%
30−33
−157%
Fortnite 238
+138%
100−105
−138%
Forza Horizon 4 100
+150%
40−45
−150%
Forza Horizon 5 50−55
+152%
21−24
−152%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 96
+140%
40−45
−140%
Valorant 130−140
+142%
55−60
−142%

Full HD
High

Battlefield 5 75
+150%
30−33
−150%
Counter-Strike 2 95−100
+140%
40−45
−140%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+139%
90−95
−139%
Cyberpunk 2077 35−40
+157%
14−16
−157%
Dota 2 100−110
+155%
40−45
−155%
Far Cry 5 70
+159%
27−30
−159%
Fortnite 95
+138%
40−45
−138%
Forza Horizon 4 94
+135%
40−45
−135%
Forza Horizon 5 50−55
+152%
21−24
−152%
Grand Theft Auto V 73
+143%
30−33
−143%
Metro Exodus 43
+139%
18−20
−139%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 87
+149%
35−40
−149%
The Witcher 3: Wild Hunt 77
+157%
30−33
−157%
Valorant 130−140
+142%
55−60
−142%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 68
+152%
27−30
−152%
Cyberpunk 2077 35−40
+157%
14−16
−157%
Dota 2 100−110
+155%
40−45
−155%
Far Cry 5 65
+141%
27−30
−141%
Forza Horizon 4 75
+150%
30−33
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 69
+156%
27−30
−156%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+139%
18−20
−139%
Valorant 130−140
+142%
55−60
−142%

Full HD
Epic

Fortnite 72
+140%
30−33
−140%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+143%
14−16
−143%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+148%
50−55
−148%
Grand Theft Auto V 27−30
+142%
12−14
−142%
Metro Exodus 25
+150%
10−11
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+149%
65−70
−149%
Valorant 160−170
+137%
70−75
−137%

1440p
Ultra

Battlefield 5 52
+148%
21−24
−148%
Cyberpunk 2077 14−16
+150%
6−7
−150%
Far Cry 5 46
+156%
18−20
−156%
Forza Horizon 4 59
+146%
24−27
−146%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+150%
10−11
−150%

1440p
Epic

Fortnite 45
+150%
18−20
−150%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+180%
5−6
−180%
Grand Theft Auto V 30
+150%
12−14
−150%
Metro Exodus 16
+167%
6−7
−167%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+180%
10−11
−180%
Valorant 95−100
+138%
40−45
−138%

4K
Ultra

Battlefield 5 31
+158%
12−14
−158%
Counter-Strike 2 14−16
+180%
5−6
−180%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Dota 2 60−65
+150%
24−27
−150%
Far Cry 5 24
+140%
10−11
−140%
Forza Horizon 4 39
+144%
16−18
−144%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27
+170%
10−11
−170%

4K
Epic

Fortnite 23
+156%
9−10
−156%

นี่คือวิธีที่ RX 570 และ Tesla M10 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 570 เร็วกว่า 143% ในความละเอียด 1080p
  • RX 570 เร็วกว่า 167% ในความละเอียด 1440p
  • RX 570 เร็วกว่า 150% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.66 7.10
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2017 18 พฤษภาคม 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 225 วัตต์

RX 570 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 135% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 88%

Radeon RX 570 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Tesla M10 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 570 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Tesla M10 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 9887 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 16 โหวต

ให้คะแนน Tesla M10 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 570 หรือ Tesla M10 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่