Radeon R7 M275DX vs RX 570

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 570 กับ Radeon R7 M275DX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 570
2017,$169
8 จีบี GDDR5,120 Watt
16.66
+439%

RX 570 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M275DX อย่างมหาศาลถึง 439% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ360807
จัดอันดับตามความนิยม23ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา12.31ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.69ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)GCN (2012−2015)
ชื่อรหัส GPUPolaris 20ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)4 มิถุนายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$169 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1168 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1244 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์159.2ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.095 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs128ไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHzไม่มีข้อมูล
224.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPortไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration-+
FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 570 16.66
+439%
R7 M275DX 3.09

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 570 18967
+434%
R7 M275DX 3553

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 570 45560
+448%
R7 M275DX 8309

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 570 13827
+616%
R7 M275DX 1932

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 570 71096
+537%
R7 M275DX 11160

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 570 375145
+334%
R7 M275DX 86346

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD85
+254%
24
−254%
1440p48
+500%
8−9
−500%
4K30
+500%
5−6
−500%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p1.99ไม่มีข้อมูล
1440p3.52ไม่มีข้อมูล
4K5.63ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+860%
10−11
−860%
Cyberpunk 2077 35−40
+500%
6−7
−500%
Resident Evil 4 Remake 35−40
+825%
4−5
−825%

Full HD
Medium

Battlefield 5 88
+700%
10−12
−700%
Counter-Strike 2 95−100
+860%
10−11
−860%
Cyberpunk 2077 35−40
+500%
6−7
−500%
Far Cry 5 77
+756%
9−10
−756%
Fortnite 238
+1300%
16−18
−1300%
Forza Horizon 4 100
+567%
14−16
−567%
Forza Horizon 5 50−55
+563%
8−9
−563%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 96
+586%
14−16
−586%
Valorant 130−140
+177%
45−50
−177%

Full HD
High

Battlefield 5 75
+582%
10−12
−582%
Counter-Strike 2 95−100
+860%
10−11
−860%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+357%
47
−357%
Cyberpunk 2077 35−40
+500%
6−7
−500%
Dota 2 100−110
+240%
30−33
−240%
Far Cry 5 70
+678%
9−10
−678%
Fortnite 95
+459%
16−18
−459%
Forza Horizon 4 94
+527%
14−16
−527%
Forza Horizon 5 50−55
+563%
8−9
−563%
Grand Theft Auto V 73
+813%
8−9
−813%
Metro Exodus 43
+760%
5−6
−760%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 87
+521%
14−16
−521%
The Witcher 3: Wild Hunt 77
+670%
10−11
−670%
Valorant 130−140
+177%
45−50
−177%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 68
+518%
10−12
−518%
Cyberpunk 2077 35−40
+500%
6−7
−500%
Dota 2 100−110
+240%
30−33
−240%
Far Cry 5 65
+622%
9−10
−622%
Forza Horizon 4 75
+400%
14−16
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 69
+393%
14−16
−393%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+330%
10−11
−330%
Valorant 130−140
+177%
45−50
−177%

Full HD
Epic

Fortnite 72
+324%
16−18
−324%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+386%
7−8
−386%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+439%
21−24
−439%
Grand Theft Auto V 27−30 0−1
Metro Exodus 25
+2400%
1−2
−2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+479%
27−30
−479%
Valorant 160−170
+453%
30−33
−453%

1440p
Ultra

Battlefield 5 52
+478%
9−10
−478%
Cyberpunk 2077 14−16
+650%
2−3
−650%
Far Cry 5 46
+820%
5−6
−820%
Forza Horizon 4 59
+638%
8−9
−638%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+400%
5−6
−400%

1440p
Epic

Fortnite 45
+650%
6−7
−650%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+600%
2−3
−600%
Grand Theft Auto V 30
+100%
14−16
−100%
Metro Exodus 16
+700%
2−3
−700%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+460%
5−6
−460%
Valorant 95−100
+533%
14−16
−533%

4K
Ultra

Battlefield 5 31
+520%
5−6
−520%
Counter-Strike 2 14−16
+600%
2−3
−600%
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Dota 2 60−65
+567%
9−10
−567%
Far Cry 5 24
+1100%
2−3
−1100%
Forza Horizon 4 39
+1200%
3−4
−1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27
+575%
4−5
−575%

4K
Epic

Fortnite 23
+475%
4−5
−475%

นี่คือวิธีที่ RX 570 และ R7 M275DX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 570 เร็วกว่า 254% ในความละเอียด 1080p
  • RX 570 เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 1440p
  • RX 570 เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 570 เร็วกว่า 2400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 570 เหนือกว่า R7 M275DX ในการทดสอบทั้ง 52 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.66 3.09
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2017 4 มิถุนายน 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm

RX 570 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 439% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 570 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M275DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 570 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R7 M275DX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 9884 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M275DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 570 หรือ Radeon R7 M275DX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่