GRID K2 vs Radeon RX 570

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 570 กับ GRID K2 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 570
2017,$169
8 จีบี GDDR5,120 Watt
16.66
+155%

RX 570 มีประสิทธิภาพดีกว่า K2 อย่างมหาศาลถึง 155% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ360617
จัดอันดับตามความนิยม23ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา12.310.06
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.692.24
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPUPolaris 20GK104
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)11 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$169 $5,199

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 570 มีความคุ้มค่ามากกว่า GRID K2 อยู่ 20417%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20481536 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1168 MHz745 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1244 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 million3,540 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์159.295.36 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.095 TFLOPS2.289 TFLOPS ×2
ROPs3232 ×2
TMUs128128 ×2
L1 Cache512 เคบี128 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว241 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี4 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1250 MHz
224.0 จีบี/s160.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPortNo outputs
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5 (5.1)
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan+1.2.175
CUDA-3.0

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 570 16.66
+155%
GRID K2 6.54

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 570 6967
+155%
GRID K2 2736
ตัวอย่าง: 17

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD85
+183%
30−35
−183%
1440p48
+167%
18−20
−167%
4K30
+200%
10−12
−200%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p1.99
+8616%
173.30
−8616%
1440p3.52
+8104%
288.83
−8104%
4K5.63
+9129%
519.90
−9129%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+174%
35−40
−174%
Cyberpunk 2077 35−40
+157%
14−16
−157%
Resident Evil 4 Remake 35−40
+164%
14−16
−164%

Full HD
Medium

Battlefield 5 88
+193%
30−33
−193%
Counter-Strike 2 95−100
+174%
35−40
−174%
Cyberpunk 2077 35−40
+157%
14−16
−157%
Far Cry 5 77
+157%
30−33
−157%
Fortnite 238
+164%
90−95
−164%
Forza Horizon 4 100
+186%
35−40
−186%
Forza Horizon 5 50−55
+194%
18−20
−194%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 96
+174%
35−40
−174%
Valorant 130−140
+166%
50−55
−166%

Full HD
High

Battlefield 5 75
+178%
27−30
−178%
Counter-Strike 2 95−100
+174%
35−40
−174%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+169%
80−85
−169%
Cyberpunk 2077 35−40
+157%
14−16
−157%
Dota 2 100−110
+155%
40−45
−155%
Far Cry 5 70
+159%
27−30
−159%
Fortnite 95
+171%
35−40
−171%
Forza Horizon 4 94
+169%
35−40
−169%
Forza Horizon 5 50−55
+194%
18−20
−194%
Grand Theft Auto V 73
+170%
27−30
−170%
Metro Exodus 43
+169%
16−18
−169%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 87
+190%
30−33
−190%
The Witcher 3: Wild Hunt 77
+157%
30−33
−157%
Valorant 130−140
+166%
50−55
−166%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 68
+183%
24−27
−183%
Cyberpunk 2077 35−40
+157%
14−16
−157%
Dota 2 100−110
+155%
40−45
−155%
Far Cry 5 65
+171%
24−27
−171%
Forza Horizon 4 75
+178%
27−30
−178%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 69
+156%
27−30
−156%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+169%
16−18
−169%
Valorant 130−140
+166%
50−55
−166%

Full HD
Epic

Fortnite 72
+167%
27−30
−167%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+183%
12−14
−183%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+176%
45−50
−176%
Grand Theft Auto V 27−30
+190%
10−11
−190%
Metro Exodus 25
+178%
9−10
−178%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+170%
60−65
−170%
Valorant 160−170
+155%
65−70
−155%

1440p
Ultra

Battlefield 5 52
+189%
18−20
−189%
Cyberpunk 2077 14−16
+200%
5−6
−200%
Far Cry 5 46
+156%
18−20
−156%
Forza Horizon 4 59
+181%
21−24
−181%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+178%
9−10
−178%

1440p
Epic

Fortnite 45
+181%
16−18
−181%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+180%
5−6
−180%
Grand Theft Auto V 30
+200%
10−11
−200%
Metro Exodus 16
+167%
6−7
−167%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+180%
10−11
−180%
Valorant 95−100
+171%
35−40
−171%

4K
Ultra

Battlefield 5 31
+158%
12−14
−158%
Counter-Strike 2 14−16
+180%
5−6
−180%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Dota 2 60−65
+186%
21−24
−186%
Far Cry 5 24
+167%
9−10
−167%
Forza Horizon 4 39
+179%
14−16
−179%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27
+170%
10−11
−170%

4K
Epic

Fortnite 23
+156%
9−10
−156%

นี่คือวิธีที่ RX 570 และ GRID K2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 570 เร็วกว่า 183% ในความละเอียด 1080p
  • RX 570 เร็วกว่า 167% ในความละเอียด 1440p
  • RX 570 เร็วกว่า 200% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.66 6.54
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2017 11 พฤษภาคม 2013
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 225 วัตต์

RX 570 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 155% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 88%

Radeon RX 570 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GRID K2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 570 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GRID K2 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 9884 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 14 โหวต

ให้คะแนน GRID K2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 570 หรือ GRID K2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่