Radeon Pro W6800 vs RX 5600 XT
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5600 XT กับ Radeon Pro W6800 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
Pro W6800 มีประสิทธิภาพดีกว่า 5600 XT อย่างน่าประทับใจ 50% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 189 | 77 |
| จัดอันดับตามความนิยม | 85 | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 40.82 | 10.66 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 16.47 | 14.85 |
| สถาปัตยกรรม | RDNA 1.0 (2019−2020) | RDNA 2.0 (2020−2025) |
| ชื่อรหัส GPU | Navi 10 | Navi 21 |
| ประเภทตลาด | เดสก์ท็อป | เวิร์กสเตชัน |
| วันที่วางจำหน่าย | 21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว) | 8 มิถุนายน 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | $279 | $2,249 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
RX 5600 XT มีความคุ้มค่ามากกว่า Pro W6800 อยู่ 283%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 2304 | 3840 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1130 MHz | 2075 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1560 MHz | 2320 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 10,300 million | 26,800 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 7 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 150 Watt | 250 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 224.6 | 556.8 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 7.188 TFLOPS | 17.82 TFLOPS |
| ROPs | 64 | 96 |
| TMUs | 144 | 240 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 60 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 960 เคบี |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 768 เคบี |
| L2 Cache | 3 เอ็มบี | 4 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 128 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 4.0 x16 | PCIe 4.0 x16 |
| ความยาว | 267 mm | 267 mm |
| ความกว้าง | 2-slot | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | 1x 8-pin | 1x 6-pin + 1x 8-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR6 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 6 จีบี | 32 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 192 Bit | 256 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 14000 MHz | 2000 MHz |
| 288.0 จีบี/s | 512.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | + | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | 1x HDMI, 3x DisplayPort | 6x mini-DisplayPort |
| HDMI | + | - |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (12_1) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.5 | 6.5 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.0 | 2.1 |
| Vulkan | 1.2.131 | 1.2 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Vantage Performance
3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
3DMark Ice Storm GPU
Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 106
−29.2%
| 137
+29.2%
|
| 1440p | 62
−87.1%
| 116
+87.1%
|
| 4K | 36
−133%
| 84
+133%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | 2.63
+524%
| 16.42
−524%
|
| 1440p | 4.50
+331%
| 19.39
−331%
|
| 4K | 7.75
+245%
| 26.77
−245%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 320
+24.5%
|
250−260
−24.5%
|
| Cyberpunk 2077 | 83
−41%
|
110−120
+41%
|
| Resident Evil 4 Remake | 123
−13%
|
130−140
+13%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 110−120
−27.1%
|
150−160
+27.1%
|
| Counter-Strike 2 | 257
+0%
|
250−260
+0%
|
| Cyberpunk 2077 | 74
−58.1%
|
110−120
+58.1%
|
| Far Cry 5 | 148
+111%
|
70
−111%
|
| Fortnite | 140−150
−42.9%
|
210−220
+42.9%
|
| Forza Horizon 4 | 185
−1.1%
|
180−190
+1.1%
|
| Forza Horizon 5 | 104
−45.2%
|
150−160
+45.2%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
−31.3%
|
170−180
+31.3%
|
| Valorant | 275
+2.2%
|
260−270
−2.2%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 110−120
−27.1%
|
150−160
+27.1%
|
| Counter-Strike 2 | 135
−90.4%
|
250−260
+90.4%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
−0.7%
|
270−280
+0.7%
|
| Cyberpunk 2077 | 63
−85.7%
|
110−120
+85.7%
|
| Dota 2 | 185
+86.9%
|
99
−86.9%
|
| Far Cry 5 | 135
+108%
|
65
−108%
|
| Fortnite | 140−150
−42.9%
|
210−220
+42.9%
|
| Forza Horizon 4 | 173
−8.1%
|
180−190
+8.1%
|
| Forza Horizon 5 | 91
−65.9%
|
150−160
+65.9%
|
| Grand Theft Auto V | 126
+4.1%
|
121
−4.1%
|
| Metro Exodus | 81
−97.5%
|
160
+97.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
−31.3%
|
170−180
+31.3%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 140
−42.1%
|
199
+42.1%
|
| Valorant | 272
+1.1%
|
260−270
−1.1%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 110−120
−27.1%
|
150−160
+27.1%
|
| Cyberpunk 2077 | 54
−117%
|
110−120
+117%
|
| Dota 2 | 168
+95.3%
|
86
−95.3%
|
| Far Cry 5 | 126
+103%
|
62
−103%
|
| Forza Horizon 4 | 138
−35.5%
|
180−190
+35.5%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 130−140
−31.3%
|
170−180
+31.3%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 84
−86.9%
|
157
+86.9%
|
| Valorant | 148
−81.8%
|
260−270
+81.8%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 140−150
−42.9%
|
210−220
+42.9%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 80
−67.5%
|
130−140
+67.5%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 220−230
−53.1%
|
300−350
+53.1%
|
| Grand Theft Auto V | 61
−44.3%
|
88
+44.3%
|
| Metro Exodus | 49
−249%
|
171
+249%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+0%
|
170−180
+0%
|
| Valorant | 252
−19.8%
|
300−350
+19.8%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 85−90
−39.5%
|
120−130
+39.5%
|
| Cyberpunk 2077 | 30
−107%
|
60−65
+107%
|
| Far Cry 5 | 89
+39.1%
|
64
−39.1%
|
| Forza Horizon 4 | 109
−35.8%
|
140−150
+35.8%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 55−60
−77.2%
|
100−110
+77.2%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 80−85
−61.4%
|
130−140
+61.4%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 19
−216%
|
60−65
+216%
|
| Grand Theft Auto V | 63
−98.4%
|
125
+98.4%
|
| Metro Exodus | 30
−83.3%
|
55
+83.3%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 46
−115%
|
99
+115%
|
| Valorant | 214
−34.6%
|
280−290
+34.6%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 50−55
−56.9%
|
80−85
+56.9%
|
| Counter-Strike 2 | 35−40
−66.7%
|
60−65
+66.7%
|
| Cyberpunk 2077 | 12
−142%
|
27−30
+142%
|
| Dota 2 | 99
+5.3%
|
94
−5.3%
|
| Far Cry 5 | 45
−33.3%
|
60
+33.3%
|
| Forza Horizon 4 | 70
−45.7%
|
100−110
+45.7%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 40−45
−95%
|
75−80
+95%
|
4K
Epic
| Fortnite | 40−45
−75%
|
70−75
+75%
|
นี่คือวิธีที่ RX 5600 XT และ Pro W6800 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- Pro W6800 เร็วกว่า 29% ในความละเอียด 1080p
- Pro W6800 เร็วกว่า 87% ในความละเอียด 1440p
- Pro W6800 เร็วกว่า 133% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 5600 XT เร็วกว่า 111%
- ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Pro W6800 เร็วกว่า 249%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RX 5600 XT เหนือกว่าใน 11การทดสอบ (18%)
- Pro W6800 เหนือกว่าใน 47การทดสอบ (78%)
- เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 32.08 | 48.20 |
| ความใหม่ล่าสุด | 21 มกราคม 2020 | 8 มิถุนายน 2021 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 6 จีบี | 32 จีบี |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 150 วัตต์ | 250 วัตต์ |
RX 5600 XT มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 67%
ในทางกลับกัน Pro W6800 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 50% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และ
Radeon Pro W6800 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5600 XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon RX 5600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Pro W6800 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน
