HD Graphics 515 vs Radeon RX 5600 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5600 XT กับ HD Graphics 515 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 5600 XT
2020,$279
6 จีบี GDDR6,150 Watt
32.08
+2011%

5600 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 515 อย่างมหาศาลถึง 2011% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1891016
จัดอันดับตามความนิยม87ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา40.82ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.477.80
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)Generation 9.0 (2015−2016)
ชื่อรหัส GPUNavi 10Skylake GT2
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$279 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2304192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1130 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1560 MHz800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,300 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm14 nm+
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์224.619.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.188 TFLOPS0.3072 TFLOPS
ROPs643
TMUs14424
L2 Cache3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16Ring Bus
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6System Shared
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ14000 MHzSystem Shared
288.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortPortable Device Dependent
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.56.4
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5600 XT 32.08
+2011%
HD Graphics 515 1.52

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5600 XT 13406
+2008%
ตัวอย่าง: 4554
HD Graphics 515 636
ตัวอย่าง: 1490

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 5600 XT 31310
+2988%
HD Graphics 515 1014

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 5600 XT 86004
+1741%
HD Graphics 515 4672

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 5600 XT 22058
+3090%
HD Graphics 515 692

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 5600 XT 115838
+2019%
HD Graphics 515 5467

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 5600 XT 548796
+866%
HD Graphics 515 56787

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD106
+864%
11
−864%
1440p62
+3000%
2−3
−3000%
4K36
+3500%
1−2
−3500%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.63ไม่มีข้อมูล
1440p4.50ไม่มีข้อมูล
4K7.75ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 320 0−1
Cyberpunk 2077 83
+2667%
3−4
−2667%
Resident Evil 4 Remake 123
+12200%
1−2
−12200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 110−120
+3833%
3−4
−3833%
Counter-Strike 2 257 0−1
Cyberpunk 2077 74
+2367%
3−4
−2367%
Far Cry 5 148
+4833%
3−4
−4833%
Fortnite 140−150
+2840%
5−6
−2840%
Forza Horizon 4 185
+1956%
9−10
−1956%
Forza Horizon 5 104
+5100%
2−3
−5100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+1210%
10−11
−1210%
Valorant 275
+686%
35−40
−686%

Full HD
High

Battlefield 5 110−120
+3833%
3−4
−3833%
Counter-Strike 2 135 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+1285%
20
−1285%
Cyberpunk 2077 63
+2000%
3−4
−2000%
Dota 2 185
+1956%
9
−1956%
Far Cry 5 135
+4400%
3−4
−4400%
Fortnite 140−150
+2840%
5−6
−2840%
Forza Horizon 4 173
+1822%
9−10
−1822%
Forza Horizon 5 91
+4450%
2−3
−4450%
Grand Theft Auto V 126
+12500%
1−2
−12500%
Metro Exodus 81
+3950%
2−3
−3950%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+1210%
10−11
−1210%
The Witcher 3: Wild Hunt 140
+1900%
7−8
−1900%
Valorant 272
+677%
35−40
−677%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 110−120
+3833%
3−4
−3833%
Cyberpunk 2077 54
+1700%
3−4
−1700%
Dota 2 168
+2000%
8
−2000%
Far Cry 5 126
+4100%
3−4
−4100%
Forza Horizon 4 138
+1433%
9−10
−1433%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+1210%
10−11
−1210%
The Witcher 3: Wild Hunt 84
+1100%
7−8
−1100%
Valorant 148
+323%
35−40
−323%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150
+2840%
5−6
−2840%

1440p
High

Counter-Strike 2 80
+1900%
4−5
−1900%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
+2180%
10−11
−2180%
Grand Theft Auto V 61
+2950%
2−3
−2950%
Metro Exodus 49
+2350%
2−3
−2350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1067%
14−16
−1067%
Valorant 252
+3500%
7−8
−3500%

1440p
Ultra

Battlefield 5 85−90
+2050%
4−5
−2050%
Cyberpunk 2077 30
+2900%
1−2
−2900%
Far Cry 5 89
+4350%
2−3
−4350%
Forza Horizon 4 109
+2625%
4−5
−2625%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60
+1800%
3−4
−1800%

1440p
Epic

Fortnite 80−85
+4050%
2−3
−4050%

4K
High

Counter-Strike 2 19 0−1
Grand Theft Auto V 63
+350%
14−16
−350%
Metro Exodus 30
+2900%
1−2
−2900%
The Witcher 3: Wild Hunt 46
+2200%
2−3
−2200%
Valorant 214
+2957%
7−8
−2957%

4K
Ultra

Battlefield 5 50−55
+2450%
2−3
−2450%
Counter-Strike 2 35−40
+3500%
1−2
−3500%
Cyberpunk 2077 12 0−1
Dota 2 99
+4850%
2−3
−4850%
Far Cry 5 45
+2150%
2−3
−2150%
Forza Horizon 4 70
+2233%
3−4
−2233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+1900%
2−3
−1900%

4K
Epic

Fortnite 40−45
+1900%
2−3
−1900%

นี่คือวิธีที่ RX 5600 XT และ HD Graphics 515 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600 XT เร็วกว่า 864% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5600 XT เร็วกว่า 3000% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5600 XT เร็วกว่า 3500% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 5600 XT เร็วกว่า 12500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 5600 XT เหนือกว่า HD Graphics 515 ในการทดสอบทั้ง 46 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 32.08 1.52
ความใหม่ล่าสุด 21 มกราคม 2020 1 กันยายน 2015
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 15 วัตต์

RX 5600 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2011% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน HD Graphics 515 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

Radeon RX 5600 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 515 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 5600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ HD Graphics 515 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 3532 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 73 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 515 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5600 XT หรือ HD Graphics 515 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่