UHD Graphics 610 vs Radeon RX 560 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 560 มือถือ และ UHD Graphics 610 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 560 มือถือ
2017,$100
4 จีบี GDDR5,65 Watt
10.33
+494%

560 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 610 อย่างมหาศาลถึง 494% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ481979
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา5.67ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.248.93
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Generation 9.5 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUBaffinCoffee Lake GT1
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)3 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$99.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA102496
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1175 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1275 MHz900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million189 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm14 nm+++
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์76.9310.80
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.462 TFLOPS0.1728 TFLOPS
ROPs162
TMUs6412
L1 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)Ring Bus

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHzSystem Shared
96 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.76.4
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 560 มือถือ 10.33
+494%
UHD Graphics 610 1.74

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 560 มือถือ 8329
+803%
UHD Graphics 610 923

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 560 มือถือ 5738
+765%
UHD Graphics 610 664

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 560 มือถือ 36528
+592%
UHD Graphics 610 5277

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
+438%
8
−438%
4K36
+500%
6−7
−500%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.33ไม่มีข้อมูล
4K2.78ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 55−60
+2750%
2−3
−2750%
Cyberpunk 2077 21−24
+450%
4−5
−450%
Resident Evil 4 Remake 20−22
+1900%
1−2
−1900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50
+1050%
4−5
−1050%
Counter-Strike 2 55−60
+2750%
2−3
−2750%
Cyberpunk 2077 21−24
+450%
4−5
−450%
Far Cry 5 35
+775%
4
−775%
Fortnite 87
+1143%
7−8
−1143%
Forza Horizon 4 45−50
+350%
10−11
−350%
Forza Horizon 5 30−35
+967%
3−4
−967%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 49
+345%
10−12
−345%
Valorant 95−100
+165%
35−40
−165%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50
+1050%
4−5
−1050%
Counter-Strike 2 55−60
+2750%
2−3
−2750%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+319%
35−40
−319%
Cyberpunk 2077 21−24
+450%
4−5
−450%
Dota 2 70−75
+517%
12
−517%
Far Cry 5 30
+900%
3
−900%
Fortnite 63
+800%
7−8
−800%
Forza Horizon 4 45−50
+350%
10−11
−350%
Forza Horizon 5 30−35
+967%
3−4
−967%
Grand Theft Auto V 35−40
+1200%
3
−1200%
Metro Exodus 21−24
+600%
3−4
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
+309%
10−12
−309%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
+775%
4
−775%
Valorant 95−100
+165%
35−40
−165%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50
+1050%
4−5
−1050%
Cyberpunk 2077 21−24
+450%
4−5
−450%
Dota 2 70−75
+573%
11
−573%
Far Cry 5 27
+575%
4−5
−575%
Forza Horizon 4 45−50
+350%
10−11
−350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 13
+18.2%
10−12
−18.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+150%
8−9
−150%
Valorant 95−100
+165%
35−40
−165%

Full HD
Epic

Fortnite 50
+614%
7−8
−614%

1440p
High

Counter-Strike 2 20−22
+300%
5−6
−300%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+558%
12−14
−558%
Grand Theft Auto V 14−16
+650%
2−3
−650%
Metro Exodus 12−14
+500%
2−3
−500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+217%
18−20
−217%
Valorant 110−120
+1050%
10−11
−1050%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27−30
+575%
4−5
−575%
Cyberpunk 2077 9−10
+800%
1−2
−800%
Far Cry 5 21−24
+1000%
2−3
−1000%
Forza Horizon 4 24−27
+525%
4−5
−525%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+400%
3−4
−400%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+633%
3−4
−633%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6 0−1
Grand Theft Auto V 21−24
+50%
14−16
−50%
Metro Exodus 6−7
+500%
1−2
−500%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+500%
2−3
−500%
Valorant 55−60
+588%
8−9
−588%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+550%
2−3
−550%
Counter-Strike 2 5−6 0−1
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Far Cry 5 10−12 0−1
Forza Horizon 4 18−20 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+233%
3−4
−233%

4K
Epic

Fortnite 36
+1100%
3−4
−1100%

นี่คือวิธีที่ RX 560 มือถือ และ UHD Graphics 610 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 560 มือถือ เร็วกว่า 438% ในความละเอียด 1080p
  • RX 560 มือถือ เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 560 มือถือ เร็วกว่า 2750%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 560 มือถือ เหนือกว่า UHD Graphics 610 ในการทดสอบทั้ง 49 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.33 1.74
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2017 3 เมษายน 2018
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 15 วัตต์

RX 560 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 494%

ในทางกลับกัน UHD Graphics 610 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 333%

Radeon RX 560 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 610 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 56 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 560 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.7 766 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 610 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 560 มือถือ หรือ UHD Graphics 610 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่