Radeon R9 M270X vs RX 560 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 560 มือถือ และ Radeon R9 M270X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 560 มือถือ
2017,$100
4 จีบี GDDR5,65 Watt
10.33
+259%

560 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M270X อย่างมหาศาลถึง 259% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ481825
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา5.67ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.24ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUBaffinVenus
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)21 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$99.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024640
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์ไม่มีข้อมูล10
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1175 MHz725 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1275 MHz775 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์76.9331.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.462 TFLOPS0.992 TFLOPS
ROPs1616
TMUs6440
L1 Cache256 เคบี160 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1125 MHz
96 จีบี/s72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs
Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync++
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์6.75.1
OpenGL4.64.4
OpenCL2.1Not Listed
Vulkan1.3-
Mantle-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
+330%
10−12
−330%
4K36
+260%
10−12
−260%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.33ไม่มีข้อมูล
4K2.78ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 55−60
+307%
14−16
−307%
Cyberpunk 2077 21−24
+267%
6−7
−267%
Resident Evil 4 Remake 20−22
+300%
5−6
−300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50
+283%
12−14
−283%
Counter-Strike 2 55−60
+307%
14−16
−307%
Cyberpunk 2077 21−24
+267%
6−7
−267%
Far Cry 5 35
+289%
9−10
−289%
Fortnite 87
+263%
24−27
−263%
Forza Horizon 4 45−50
+275%
12−14
−275%
Forza Horizon 5 30−35
+300%
8−9
−300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 49
+308%
12−14
−308%
Valorant 95−100
+263%
27−30
−263%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50
+283%
12−14
−283%
Counter-Strike 2 55−60
+307%
14−16
−307%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+288%
40−45
−288%
Cyberpunk 2077 21−24
+267%
6−7
−267%
Dota 2 70−75
+311%
18−20
−311%
Far Cry 5 30
+275%
8−9
−275%
Fortnite 63
+294%
16−18
−294%
Forza Horizon 4 45−50
+275%
12−14
−275%
Forza Horizon 5 30−35
+300%
8−9
−300%
Grand Theft Auto V 35−40
+290%
10−11
−290%
Metro Exodus 21−24
+320%
5−6
−320%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
+275%
12−14
−275%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
+289%
9−10
−289%
Valorant 95−100
+263%
27−30
−263%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50
+283%
12−14
−283%
Cyberpunk 2077 21−24
+267%
6−7
−267%
Dota 2 70−75
+311%
18−20
−311%
Far Cry 5 27
+286%
7−8
−286%
Forza Horizon 4 45−50
+275%
12−14
−275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 13
+333%
3−4
−333%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+300%
5−6
−300%
Valorant 95−100
+263%
27−30
−263%

Full HD
Epic

Fortnite 50
+317%
12−14
−317%

1440p
High

Counter-Strike 2 20−22
+300%
5−6
−300%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+276%
21−24
−276%
Grand Theft Auto V 14−16
+275%
4−5
−275%
Metro Exodus 12−14
+300%
3−4
−300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+307%
14−16
−307%
Valorant 110−120
+283%
30−33
−283%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27−30
+286%
7−8
−286%
Cyberpunk 2077 9−10
+350%
2−3
−350%
Far Cry 5 21−24
+267%
6−7
−267%
Forza Horizon 4 24−27
+317%
6−7
−317%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+275%
4−5
−275%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+267%
6−7
−267%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+400%
1−2
−400%
Grand Theft Auto V 21−24
+320%
5−6
−320%
Metro Exodus 6−7
+500%
1−2
−500%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+300%
3−4
−300%
Valorant 55−60
+293%
14−16
−293%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+333%
3−4
−333%
Counter-Strike 2 5−6
+400%
1−2
−400%
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 35−40
+280%
10−11
−280%
Far Cry 5 10−12
+267%
3−4
−267%
Forza Horizon 4 18−20
+260%
5−6
−260%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+400%
2−3
−400%

4K
Epic

Fortnite 36
+260%
10−11
−260%

นี่คือวิธีที่ RX 560 มือถือ และ R9 M270X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 560 มือถือ เร็วกว่า 330% ในความละเอียด 1080p
  • RX 560 มือถือ เร็วกว่า 260% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.33 2.88
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2017 21 มีนาคม 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm

RX 560 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 259% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 560 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M270X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 56 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 560 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 5 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M270X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 560 มือถือ หรือ Radeon R9 M270X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่