Iris Graphics 550 vs Radeon RX 560 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 560 มือถือ และ Iris Graphics 550 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 560 มือถือ
2017,$100
4 จีบี GDDR5,65 Watt
10.33
+198%

560 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 550 อย่างมหาศาลถึง 198% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ481783
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา5.67ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.2417.81
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Generation 9.0 (2015−2016)
ชื่อรหัส GPUBaffinSkylake GT3e
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$99.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1175 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1275 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million189 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm14 nm+
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์76.9348.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.462 TFLOPS0.768 TFLOPS
ROPs166
TMUs6448
L1 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)Ring Bus

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHzSystem Shared
96 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.76.4
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 560 มือถือ 10.33
+198%
Iris Graphics 550 3.47

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 560 มือถือ 8329
+229%
Iris Graphics 550 2534

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 560 มือถือ 5738
+248%
Iris Graphics 550 1648

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 560 มือถือ 36528
+181%
Iris Graphics 550 12986

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
+115%
20
−115%
1440p80−85
+186%
28
−186%
4K36
−38.9%
50
+38.9%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.33ไม่มีข้อมูล
1440p1.25ไม่มีข้อมูล
4K2.78ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 55−60
+256%
16
−256%
Cyberpunk 2077 21−24
+214%
7−8
−214%
Resident Evil 4 Remake 20−22
+300%
5−6
−300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50
+254%
12−14
−254%
Counter-Strike 2 55−60
+338%
13
−338%
Cyberpunk 2077 21−24
+214%
7−8
−214%
Far Cry 5 35
+250%
10−11
−250%
Fortnite 87
+335%
20−22
−335%
Forza Horizon 4 45−50
+165%
16−18
−165%
Forza Horizon 5 30−35
+256%
9−10
−256%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 49
+227%
14−16
−227%
Valorant 95−100
+92.2%
50−55
−92.2%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50
+254%
12−14
−254%
Counter-Strike 2 55−60
+338%
12−14
−338%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+187%
54
−187%
Cyberpunk 2077 21−24
+214%
7−8
−214%
Dota 2 70−75
+164%
28
−164%
Far Cry 5 30
+200%
10−11
−200%
Fortnite 63
+215%
20−22
−215%
Forza Horizon 4 45−50
+165%
16−18
−165%
Forza Horizon 5 30−35
+256%
9−10
−256%
Grand Theft Auto V 35−40
+550%
6
−550%
Metro Exodus 21−24
+600%
3
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
+200%
14−16
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
+338%
8
−338%
Valorant 95−100
+92.2%
50−55
−92.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50
+254%
12−14
−254%
Cyberpunk 2077 21−24
+214%
7−8
−214%
Dota 2 70−75
+196%
25
−196%
Far Cry 5 27
+170%
10−11
−170%
Forza Horizon 4 45−50
+165%
16−18
−165%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 13
−15.4%
14−16
+15.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+81.8%
10−12
−81.8%
Valorant 95−100
+92.2%
50−55
−92.2%

Full HD
Epic

Fortnite 50
+150%
20−22
−150%

1440p
High

Counter-Strike 2 20−22
+186%
7−8
−186%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+182%
28
−182%
Grand Theft Auto V 14−16
+1400%
1−2
−1400%
Metro Exodus 12−14
+1100%
1−2
−1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+90%
30−33
−90%
Valorant 110−120
+229%
35−40
−229%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27−30
+200%
9−10
−200%
Cyberpunk 2077 9−10
+350%
2−3
−350%
Far Cry 5 21−24
+267%
6−7
−267%
Forza Horizon 4 24−27
+213%
8−9
−213%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+200%
5−6
−200%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+214%
7−8
−214%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+400%
1−2
−400%
Grand Theft Auto V 21−24
+40%
14−16
−40%
Metro Exodus 6−7
+200%
2−3
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+200%
4−5
−200%
Valorant 55−60
+224%
16−18
−224%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+225%
4−5
−225%
Counter-Strike 2 5−6
+400%
1−2
−400%
Cyberpunk 2077 3−4
+200%
1−2
−200%
Dota 2 35−40
+245%
10−12
−245%
Far Cry 5 10−12
+450%
2−3
−450%
Forza Horizon 4 18−20
+350%
4−5
−350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+150%
4−5
−150%

4K
Epic

Fortnite 36
+800%
4−5
−800%

นี่คือวิธีที่ RX 560 มือถือ และ Iris Graphics 550 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 560 มือถือ เร็วกว่า 115% ในความละเอียด 1080p
  • RX 560 มือถือ เร็วกว่า 186% ในความละเอียด 1440p
  • Iris Graphics 550 เร็วกว่า 39% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 560 มือถือ เร็วกว่า 1400%
  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Iris Graphics 550 เร็วกว่า 15%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 560 มือถือ เหนือกว่าใน 53การทดสอบ (98%)
  • Iris Graphics 550 เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.33 3.47
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2017 1 กันยายน 2015
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 15 วัตต์

RX 560 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 198% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

ในทางกลับกัน Iris Graphics 550 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 333%

Radeon RX 560 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Graphics 550 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 56 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 560 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 58 โหวต

ให้คะแนน Iris Graphics 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 560 มือถือ หรือ Iris Graphics 550 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่